Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 12-08-15, 04:19 PM
bluetoppy bluetoppy đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 17/50 (34%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 2 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 3 Post(s)
Chào bạn vanhoahoc898.
cả 2 clip bạn đưa lên tuy cùng được gọi là fingerstyle (tay trái đánh móc dây) nhưng chúng có phong cách chơi và cây đàn dùng để chơi khá khác biệt nhau:
- Một cái thuần cổ điển chơi giai điệu (Melody) và chèn hòa âm (harmony) trên đàn classic dây nylon.
- cái thứ 2 chơi theo phong cách hiện đại cũng chơi giai điệu, hòa âm nhưng thêm tiếng đập gõ (percussion) lên dây hay thùng đàn, và thường được chơi vói đàn acoustic dây sắt có thêm EQ.
Cả 2 thể loại trên nếu bạn muốn chơi chạy ngón lưu loát và tiếng đàn nghe cho lọt lổ tai, thì đều phải học một là từ thầy hai là từ bạn đàn giỏi những điều cơ bản như âm giai, hợp âm, nhip phách... kỷ thuật sữ dụng các ngón của hai bàn tay v.v...Dĩ nhiên cũng có những trường hợp ngoại lệ như đối, với những người khiếm thị cả 2 mắt hay người chơi đàn tay trái với cây đàn không đảo dây, thì hầu như không có tài liệu học tập nào dành cho họ cả, họ đàn bằng cách nghe và tự mình tim ra những nốt và hợp âm theo sự xắp xếp của riêng họ mà vẫn hay có khi còn hay hơn cả người bình thường.
Qua những bài viết của bạn cho thấy vì cũng có tuổi nên bạn ngại học lại từ đầu những điều cơ bản mà chỉ muốn từ những gì mình biết mà phát triển thêm, nhưng chẳng may những gì bạn biết lại quá ít nên chưa thể nào đánh được như 2 clip bạn post lên dâu.
Thế thì tại sao bạn không chọn cho mình một lối chơi đơn giản thích hợp vói những gì bạn biết, thí dụ như bạn có nói bạn đã từng học âm giai, mà mọi bài nhạc đều được viết từ những nốt trong 1 âm giai (có những bản nhạc được soạn với nhiều âm giai nhưng đa số là 1 âm giai và đôi khi dược chuyển từ thứ sang trưởng cho thêm màu sắc), để đơn giản bạn chỉ cần tập 2 âm giai Am/Do và Em/Sol (vì 2 âm giai nầy có những hợp âm tương ứng rất dễ bấm) , từ mỗi âm giai trên sẽ có 7 hợp âm tương ứng.
Tới đây như bạn cũng đã nói bạn có thể mò nhanh giai điệu của một bản nhạc (đây cũng là một năng khiếu nha bạn) sau khi mò ra bạn chuyển về một trong hai âm giai trên cho dễ, rồi từ giai điệu đó sẽ tìm được những hợp âm tương ứng thích hợp cho từng khuôn nhạc. Sau đó bạn chơi giai điệu và thêm thắt hợp âm vào, thường thì hợp âm được thêm vào tại phách 1,3 và 4 hay tại khoảng trống giữa 2 nốt, hợp âm thêm vào có thể là nốt bass, nốt bè, hợp âm rãi (arpeggio) v.v ...Cứ thế mà luyện tập dần dần sẽ tạo cho bạn một khả năng diễn đạt tốt. Một bản nhạc nếu được chơi tròn nốt rỏ ràng cảm xúc dễ đi vào lòng người hơn là quá chú trọng vào việc phô diễn các ngón tay, vì thường người ta nói nghe nhạc chứ it ai nói xem nhạc, có phải vậy không bạn
chào thân ái.

+5 EXP
vanhoahoc898 - 07:56 PM 12-08-15
Mình đã đọc đi và đọc lại thật nhiều lần, để hiểu !
Xin chân thành cảm ơn bạn rất rất nhiều ! Chúc sức khỏe và thành công !
vanhoahoc898 - 08:17 PM 12-08-15
Bạn này ! cái đoạn ''...Sau đó bạn chơi giai điệu và thêm thắt hợp âm vào, thường thì hợp âm được thêm vào tại phách 1,3 và 4 hay tại khoảng trống giữa 2 nốt, hợp âm thêm vào có thể là nốt bass, nốt bè, hợp âm rãi (arpeggio) v.v .....''
Ý mình muốn hỏi các bạn ở chỗ đó: VD một câu hát có các từ giai điệu: x,y,z,t,k (nhịp 4/4). Thường người ta đặt hợp âm X, Y lần lượt vào x, k (phách mạnh). Vấn đề là ngoài các nốt nhạc ứng với các từ y,z,t thì...người ta lựa chọn, thêm thắt cái gì nhỉ ?
vanhoahoc898 - 08:28 PM 12-08-15
Thôi, mình lấy VD này bạn phân tích giúp mình nhé ! Trong một cuốn sách dạy đệm hát có bài:
''Mặt trời bé con'' ở tông Am, điệu Fox.
Câu: '' Ngoài kia có cô bé nhìn qua khe mắt xoe tròn lắng nghe ''
Sách viết Đặt hợp âm: Am vào ''kia'' ; C vào ''khe'' ; G vào '' đàn'' ; Am vào '' tôi'' ( mình đã hiểu)
Thêm nốt Bas, các nốt giai điệu mình cũng hiểu. Nhưng, tại sao có người solo hay người solo chưa hay lắm ? ( mình không nói đến kĩ thuật gì ) !

The Following User Says Thank You to bluetoppy For This Useful Post:
vanhoahoc898 (12-08-15)