Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 20-05-11, 07:33 AM
shjnjchj185 shjnjchj185 đang ẩn
CTV box Kinh nghiệm học guitar đệm hát

Level: Level: 6 - Class: None
EXP: 45/60 (75%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới shjnjchj185
mình mù tịt nhạc lý, cứ cầm đàn là phang thôi , nhưng mà chưa chắc ko biết nhạc lý là đánh kiểu mì ăn liền đâu bạn, nhiều cao thủ vẫn pro mà mù nhạc lý đó thui , cái khoản này còn phải xét trên góc độ cảm thụ âm nhạc của mỗi người nữa! cái mà mình cho là hữu hình ( nhip, phách, điệu nhạc) thì họ lại cho nó như là vô hình và hiểu dưới 1 hình thức bất định hình, lúc đó họ coi những cái đó là 1 phản xạ có diều kiện bình thường rồi , như kiểu nhà sư chặt củi, gánh nước ấy! họ tưởng chỉ là công việc bình thường nhưng đâu biết là họ đang luyện võ, còn mấy anh đai xanh đai đỏ bây giờ thấy múa may suốt ngày mà tớ thấy như biểu diễn ấy, chả có chút tâm hồn hay nghệ thuật gì cả . cứ chém thế trúng thì trúng mà chả trúng thì trượt

+5 EXP
shjnjchj185 - 07:39 AM 20-05-11
học đàn cũng thế! tớ thì tự học thui, tớ nghĩ cứ cảm thụ nó đi, đừng cứng nhắc quá! hãy bỏ chút thời gian tìm hiểu để đánh thức tiềm năng đang ngủ say của bạn! đừng quá dựa vào con đường sẵn có
Darknight007 - 01:28 AM 21-05-11
hì, ấn tượng! Tớ thì cũng có biết chút nhạc lý, nhưng cũng như bạn, chả áp dụng gì cả (vì ko biết áp dụng thế nào ) cứ thế tập, bì bõm, nhưng dù sao, biết căn bản thì vẫn hơn, chẳng qua mình ko đầu tư nên đã lỡ học du kích rồi ko muốn quay lại nữa, lười nó ngấm vào máu rồi
nhok_dau_to - 03:56 PM 04-06-11
cái tiềm năng bác nói đâu phải ai cũng có, tốt nhất vừa học nhạc lí vừa mò
conranh_omcaydan - 01:44 PM 28-06-11
anh nè, em thấy mấy đứa bạn em đánh đệm hát, rồi chuyển hợp âm ghê lắm. vậy mà nó mù tịt về nhạc lý, hỏi thì nó kêu học đệm hát trên mạng ấy. nó tự học. vậy giờ em cũng muốn như thế, học sao đây ạ. giúp em nhé
Dust_in_the_wind - 05:39 PM 30-09-11
Ko biết nhạc lý thì chỉ chơi dc tới 1 mức nào đó thôi .... Ngẫu hứng khó lắm
ốc sên - 09:49 PM 30-09-11
Nói như bạn cũng ko hoàn toàn đúng, nếu học như thế thì bạn sẽ chỉ biết bắt chước và học theo những gì người khác đánh.Bạn nhìn bản hợp âm, có Dsus4, dsus2 chẳng hạn, bạn sẽ chỉ biết đánh theo và chẳng biết tại sao nó lại không phải là D mà lại là Dsus4, bạn ko dám bỏ nó đi, cũng như không dám thêm cái khác vào, nếu sáng tạo thì bạn sẽ không kiểm soát được những gì mình đánh. Ngược lại nếu nắm vững nhạc lý cũng như một ngôi nhà có móng vững chắc, bạn tha hồ thoải mái sáng tạo, cũng như tha hồ xây sửa ngôi nhà đó, mà không sợ nhà đổ cũng như ko sợ bạn đi sai hướng. Nhạc lý tốt sẽ giúp cho bạn cảm âm tốt dựa vào hòa thanh, cung và quãng. Bao giờ bạn dùng đến hòa thanh lửng, chuyển soạn,và phối khí, sáng tác, bạn sẽ hiểu được giá trị của nhạc lý. Mình chưa thấy một ai trở nên tài giỏi và thành công với guitar mà lại mù tịt nhạc lý cả
nhimkononline - 03:11 PM 16-07-12
Nói phét thì phải đứng ở đầu ngọn gió nói nó mới bay. Cũng giống như đánh dắm ý, Ở một đám đông muốn ai cũng hứng chịu phải đứng ngay đầu cái quạt gió rồi Bùm chéo. Thế là ai cũng được thưởng thức hương vị của nó.. Còn ko muốn thì lặng lẽ giả vờ có điện thoại rồi đi ra ngoài xịt chíu. Một mình hưởng thụ là được, Người ta gọi là phép lịch sự tối thiểu!
Tốt nhất ở những nơi công cộng nên uốn lưỡi xem mình nói sai hay đúng rồi hãy phát ra ngôn từ. Vì ở đây tất cả mọi người đều đọc được.

The Following 8 Users Say Thank You to shjnjchj185 For This Useful Post:
anhhungxadieu29 (07-04-14), beo1993 (05-07-12), Darknight007 (21-05-11), moonmt (05-07-11), sevana (17-06-13), Tìm lại (30-11-11), WinterSonata (16-12-11), wishine (29-09-11)