Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 20-03-15, 11:34 AM
dammedanhat dammedanhat đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 6 - Class: None
EXP: 35/60 (58.3%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 12 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 20 Post(s)
Nguyên v***259;n b***7903;i nguyennhathuy6th1 Xem bài vi***7871;t
Đầu tiên, mình cũng xin giới thiệu, mình 27 tuổi, học guitar tính từ lúc cầm đàn lên mò mẫm là tầm khoảng 4 năm. Thời gian đó đủ dài để mình có thể tự tin cầm đàn chơi. Nhưng thật sự do mình quá tệ hơn mình nghĩ hay sao mà giờ mình rất nãn các bác ạ. Thông tin qua một chút, về cơ bản các điệu thì mình có thể nắm, cấu tạo của các vòng hợp âm thì cũng đã biết (Am, Dm, Em, Bm, A, D, G, C). Mình thì cũng thích anh em chiến hữu ngồi nhậu ôm đàn hát, nhưng thật sự quá tệ các bác, đàn lên toàn bị người khác chê không hay. Hiện giờ trong đầu mình đặt ra rất nhiều câu hỏi.
1. Cùng 1 cây đàn đó, cùng 1 cách đánh đó nhưng người khác cầm lên đánh nghe rất hay còn mình tiếng đàn nó cứ chát chúa thế nào không êm tai???
2. Điệu cũng đã nắm nhưng vấn đề là mình không biết đặt hợp âm thế nào cho đúng, khi chơi phải nhìn hợp âm sẵn, còn không thì thật sự không biết khi tới đó phải chơi hợp âm gì, dù rất cố gắng nhưng vẫn không thề nào hình dung được. (Chổ này thật sự mình rất nãn bản thân mình, chỗ này rất quan trọng các bác có thể chỉ mình cảm âm cho tốt không, vì mình khi đánh người khác cứ nói là không vô bài gì hết). Rất mong được chia sẽ thật nhiều.
3. Mình trước giờ chơi bằng pick, lên mạng thấy các bác toàn chơi tay, không biết phải làm thế nào. Và mình có thắc mắc là mình muốn chơi 1 bài nào đó để khởi động thì chơi bài nào cho thật dễ, romance mình có chơi qua rồi (Mong các bác chỉ 1 số bài thật dễ). Và các bài solo đó với đệm hát nó có liên quan gì với nhau không. Mình tập chơi bài đó thì phần đệm hát mình có tốt lên không?
4. Cuối cùng các bác chơi đàn mà tự học thành công có thể chia sẽ trình tự học đàn từ lúc bắt đầu đến lúc chơi được là các bước như thế nào để mình có thể bắt đầu lại, vì trên youtube rất ngỗn ngang.
Rất mong được đóng góp ạ. Xin chân thành cảm ơn
Mình cũng chơi 3 năm, chưa bài nào ra hồn

1. đàn mình cùi mía ván ép, vác đi cho cao thủ chơi rất hay (qtrong vẫn là kỹ năng), đàn xịn tốt chỉ hỗ trợ thêm

2. chuyên gia mở tablet xem hợp âm, oánh tới đoạn k thấy hợp âm thì phải nhờ ngta trượt xuống cho thấy -> cái này mình nghĩ chỉ có tự làm khó mình, bỏ ba cái tablet hay gì gì qua 1 bên và luyện tập

3. mình chơi bằng ngón giờ PHẢI tập chơi pick cho đa dạng (và ngược lại), mình nghĩ nên khởi động bài nào bạn yêu thích

4. mình cũng trong 1 mớ hỗn độn, và đã đang học 2 thầy, cũng không khá hơn mấy (vì chủ yếu vẫn là chính bản thân mình). vì vậy mình đang muốn gò ép mình làm lại từ đầu, từ những thứ căn bản nhất (thà chậm mà chắc)

Cảm ơn.

+5 EXP
The Following User Says Thank You to dammedanhat For This Useful Post:
nguyennhathuy6th1 (20-03-15)