Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 06-05-13, 08:59 PM
Chú Vinh Chú Vinh đang ẩn
Cộng Tác Viên

Level: Level: 25 - Class: MASTER
EXP: 245/250 (98%)
SP: 409/Full (100%)
Số lần cộng|trừ: 148 lần

Mentioned: 43 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 118 Post(s)
***LỰA CHỌN ĐÀN GUITAR

Nếu như cây đàn guitar bạn mua có vẻ không được tốt lắm, bạn sẽ không thích, không có hứng chơi nó. Tôi biết rất nhiều người có một cây đàn guitar mà họ không chơi bao giờ cho dù họ là dân chơi đàn guitar. Điều này xảy ra là vì rất nhiều người nghĩ rằng “Ồ, tôi không biết là tôi sẽ gắn bó với cây đàn này không nữa, vì thế tôi sẽ không mua một cây đàn thật tốt”. Vậy là họ mua cây đàn guitar rẻ nhất họ có thể tìm thấy và nghĩ là họ đã suy nghĩ và lựa chọn một cách rất thiết thực.

Thật ra là họ chẳng thực tế chút nào hết. Một cây đàn guitar rẻ tiền và không tốt thì chả có vui thú gì mà chơi cả. Nếu như một cây guitar chả có tí hứng thú nào để chơi, gần như chắc chắn là nó sẽ được tống vào trong nhà kho và bị quên lãng. Và biết đâu, tình yêu của bạn đối với việc chơi đàn guitar cũng theo đó mà tan biến luôn.

Điều này không có nghĩa là bạn phải chi thật nhiều tiền cho việc mua cây đàn đầu tiên. Có rất nhiều loại đàn tốt mà không đắt lắm trên thị trường. Cây đàn guitar đầu tiên tôi mua cho tôi là một cây đàn không có thương hiệu nổi tiếng gì lắm, ngay cả đến tận bây giờ nữa. Thế nhưng tôi thấy tiếng của nó khá hay và thực tế là tôi đã dùng nó để chơi thường xuyên hơn nhiều so với số lần tôi chơi một cây đàn đắt tiền hơn của tôi.

Nếu như bạn vẫn nghĩ là bạn sẽ có thể sẽ không sử dụng hết giá trị (tiền bạc) của cây đàn bạn mua, hãy nhớ là nếu bạn mua một cây đàn guitar tốt và bạn gần như không chơi nó, bạn luôn có thể nhượng lại nó cho một ai đó khác dễ dàng hơn.

Chơi tất cả các cây đàn bạn có thể

Cách tốt nhất để biết được các đặc tính và cảm nhận bạn thích ở cây đàn guitar là bạn nên chơi trên càng nhiều cây đàn càng tốt. Bạn nên chơi bất cứ khi nào bạn có thể. Bạn có thể đánh trên cây đàn guitar của những người khác . Hoặc bạn có thể đi đến một cửa hàng bán đàn guitar và chơi thử trên các cây đàn ở đó. Hãy ghi lại các cảm nhận của bạn. Có rất nhiều điều đáng để quan tâm.

Dưới đây tôi nêu một số điều bạn nên để ý nhất:

***Đừng bị ảnh hưởng bởi các tên thương hiệu guitar phổ biến.

* Một cây đàn guitar mang tên một thương hiệu bạn đã nghe tiếng không có nghĩa nó là một cây đàn guitar tốt. Nó cũng không có nghĩa là cây đàn phù hợp với bạn.

Tốt nhất là bạn không nên đi mua đàn với suy nghĩ định trước là những cây guitar của cửa tiệm hay hãng nào là “tốt nhất”. Tất cả mọi cây đàn guitar riêng biệt đều khác nhau. Tôi đã từng mua một cây đàn mang một trong những CỬA HIỆU nổi tiếng nhất về đàn guitar thùng ở SG, nhưng tôi xin đảm bảo với bạn, nếu có thể mua lại, tôi sẽ không bao giờ mua nó với giá bằng 1/2 giá tôi đã từng mua.

Bạn đừng nghĩ theo kiểu trưởng giả và không chịu nhìn vào các cửa tiệm hay thương hiệu mà bạn không biết. Có thể bạn sẽ bỏ qua một số cây đàn nào đó thực sự đặc biệt đấy.

+5 EXP

Điểm cho Chú Vinh: +3 SP
Người cho điểm: blackcat_sniper
Lý do: Unknow Reason

Lần sửa cuối bởi Chú Vinh với 20-05-13 lúc 06:35 PM
The Following 22 Users Say Thank You to Chú Vinh For This Useful Post:
am_wakeup (09-05-13), anhkhoi (14-06-14), blackcat_sniper (06-05-13), caonguyen (29-03-14), chicongvt (18-07-14), conglyt (15-09-15), GIA BAO (20-03-14), hatrang001 (14-06-14), hoangvu (14-06-14), huanbatr (09-03-15), hungphulam (15-06-14), longbaotb (18-09-15), muoiphanvt (30-03-15), nguyennhung (14-06-14), quocanhpt (12-09-15), thanhcung (21-03-14), thanhhoangv (02-11-15), thediep (08-03-15), tranquochuy1004 (27-02-14), truonggiangso8 (07-05-13), vannga070 (07-03-15), vuongquoc (12-08-14)