Xem bài viết riêng lẻ
Cũ 28-01-15, 09:54 AM
dammedanhat dammedanhat đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 6 - Class: None
EXP: 35/60 (58.3%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 12 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 20 Post(s)
Nguyên v***259;n b***7903;i MENDYNGUYEN Xem bài vi***7871;t
Nói rất đúng. Mình mới dạy guitar gần đây thôi. Mình có một vài nhận xét thế này.
1. Các bạn học chăm thì sau 01 tháng học đã đạt được tới trình độ mà mình ngày xưa tự học gần 3 năm (Học viên chứng minh điều này). Vì vậy, các bạn đạt tới trình độ của mình có thể tiết kiệm được ít nhất là 1/10 thời gian mà mình bỏ ra trước tới nay. Đó cũng chính là lý do mở lớp của mình.
2. Các bạn học viên vào lớp biết "ba mớ" rồi dạy vô cùng khó khăn. Nhất là các bạn tự học với 01 nguồn lý thuyết và thực hành sai. Khi đó đúng như bạn @Mônlighting nói "Bỏ ra vài năm để sữa lỗi và thói quen sai"-Ví dụ:
+ bấm F tắt cho nên ko bấm F chặn được và càng không bấm được G chặn;
+ Không dùng B, hay Bb mà thay bằng dòng hòa thanh khác hoặc dùng capo -> mãi mãi không bấm được B, Bb, C,... với thế bấm đó
+ Tập theo bài nên không phân biệt được điệu nào là điệu nào, nhịp nào, nên không biết tiết tấu, giai điệu nên luôn là 01 cái máy đàn không chơi biến tấu và ngẩu hứng hay tạo phong cách được.
+ Bấm 1 hợp âm theo bạn hướng dẫn nào đó: ví dụ: G mở có 2 cách bấm hay C mở cũng có 2 cách bấm (thật ra có trên 2 cách bấm) nhưng nó tùy theo bài hát mà sử dụng cách bấm nào. Các bạn ko hiểu vô tình bấm theo 1 cách duy nhất dẫn tới không đàn được những đoạn phiêu của bài khác, hoặc áp dụng thế không hợp cho 01 bài hát.
+ Móc tỉa Slow rock nhưng ko hiểu phách mạnh nhẹ và trường độ của từng phách, dẫn tới móc tàn tàn, hoặc lúc nhanh lúc chậm -> mặc dầu có đàn đúng bass 3 2 1 2 3 đi nữa nó cũng ko ra slow rock.
+ ...
rất là nhiều, có thể mình không đủ thời gian liệt kê nhưng đã học theo máy móc thành thói quen rồi thì khó sữa lắm.
Trời ơi liệt kê ra sao y chang mình vậy trời, huhu, mình giờ tự gò bó lại, tự ép phải chơi F chặn và G chặn Am chặn và cả Bb B chặn luôn

Ngoài ra ôn lại nhạc lý

Tránh học vẹt

Mà mendy ơi, 2.5 năm vẫn chưa thuộc hết các node ở cần đàn thì quá tệ phải hông

+3 EXP