GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 25-05-13, 12:44 AM
antonias18 antonias18 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 0/30 (0%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 2 Post(s)
Mặc định Hỏi về phương pháp tập Carulli.!
Chào các bạn. Mình mới tập được carulli cách đây 2 tuần, cũng đã đánh được 2 bài đầu, nhưng do chẳng học thầy cô bạn bè gì cả, chỉ tự nhìn note rồi mò hợp âm thôi, thế nên chẳng biết là cái note trong đó với cái hợp âm mình bấm nó có đúng không, chỉ thấy làm sao thuận tiện tay nhất là bấm thôi.
Thế nên mình xin hỏi một số bạn đã tập qua carulli rồi thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình tập với đựoc không.chứ cứ kiểu tập mò mò thế này thì mình cảm thấy không ổn lắm, có thể là sai thế tay,đánh sai ngón+sai phuơng pháp nữa.!
Mong các bạn giúp đỡ để tìm ra được hướng đi tốt nhất.!

+5 EXP
The Following 2 Users Say Thank You to antonias18 For This Useful Post:
cloud11352000 (25-05-13), tranquangkhai98 (03-08-13)
Sponsored Links
Cũ 25-05-13, 10:07 AM
TheLastSong4u TheLastSong4u đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 4 - Class: None
EXP: 25/40 (62.5%)

Bạn lên youtube sợt carulli method là ra vài bài, tập đánh theo sao cho giống thì thôi. thế tay thì mặc dù quyển carulli của mình thấy 1 số chỗ ghi ngón hơi bất cập nhưng bạn tự tập nên tốt nhất là cứ theo y chang, không được sửa tùy tiện. Tự tập cổ điển thì hơi khó nhưng có đam mê sẽ có kết quả. chúc bạn chinh phục được Cây sáo thần vào 1 ngày không xa. Cứ kiên trì nhé bạn.

+4 EXP
antonias18 (27-05-13), cloud11352000 (25-05-13)
Cũ 25-05-13, 10:15 AM
cloud11352000 cloud11352000 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 13/30 (43.3%)

Theo mình tự tập carruli mà không có thầy thì sai thế tay và cách đi dây là rất dễ vì cái này là giáo trình tập để luyện kỹ năng và ngón tay.
Còn nếu bạn giống như mình, tập là để bản thân nghe thì cứ xếp tay theo cách bạn thích, tuy sẽ không tiến bộ nhiều như đúng theo phương pháp nhưng ít nhất khi bạn đánh đc khoảng 6~8 bài đầu bạn sẽ thấy móc ngón,chạy tay chạy ngón rất trôi chảy và về nhịp điệu khi đánh 1 bài nhạc cũng tăng đáng kể đó. Khi đó bản hãy thử luyện 1 số bài finger hay classic chạy tay ở 3 ngăn đầu sẽ học mau hơn những người khác nhiều,hihi đó là kinh nghiệm của mình

+5 EXP
The Following User Says Thank You to cloud11352000 For This Useful Post:
antonias18 (27-05-13)
Cũ 27-05-13, 10:50 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Vậy có cách nào tự tập nhưng vẫn đi đúng thế tay không mấy bạn, sách carulli hình như chỉ ghi ngón ở bàn tay phải chứ tay trái không thấy đề cập.
Mấy bạn ai tập rồi chia sẻ chút kinh nghiệm cho mình với.!

+3 EXP
The Following User Says Thank You to antonias18 For This Useful Post:
cloud11352000 (27-05-13)
Cũ 27-05-13, 10:59 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Có chứ bản. Bản carruli gốc ý thì phải. Thằng bạn mình đi chuyên cổ điển thì nó có ghi cả ngón bấm dây bàn tay trái và ngón gảy dây a,m,i,p nữa cơ. Nghe đồn là vậy,tập theo thì đòi hỏi bạn phải đọc sheet nhạc chuẩn như cuốn vn đã chỉ,theo mình nghĩ là hãy nửa đầu đọc cuốn vn coi giải thích cho hiểu,đến sheet nhạc thì coi bản Ý.
Có gì sai sót mong các bạn chỉ giáo

+4 EXP
Cũ 28-05-13, 12:33 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Nguyên v***259;n b***7903;i cloud11352000 Xem bài vi***7871;t
Có chứ bản. Bản carruli gốc ý thì phải. Thằng bạn mình đi chuyên cổ điển thì nó có ghi cả ngón bấm dây bàn tay trái và ngón gảy dây a,m,i,p nữa cơ. Nghe đồn là vậy,tập theo thì đòi hỏi bạn phải đọc sheet nhạc chuẩn như cuốn vn đã chỉ,theo mình nghĩ là hãy nửa đầu đọc cuốn vn coi giải thích cho hiểu,đến sheet nhạc thì coi bản Ý.
Có gì sai sót mong các bạn chỉ giáo
Mình cũng kiếm bản tiếng Ý rồi, họ có chú thích rõ hơn bản ở VN ở chỗ các ngón tay phải p,i,m,a thôi.! Chứ thế tay trái nếu kí hiệu thì ký hiệu làm sao bạn,sách đâu có ghi rõ hợp âm lên đó, bạn có bản nào có cả thế bấm hợp âm thì share cho mình với.!

+3 EXP
The Following User Says Thank You to antonias18 For This Useful Post:
cloud11352000 (28-05-13)
Cũ 28-05-13, 03:54 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Về vấn đề hợp âm là gì thì thì mời bạn lên trang chủ của thầy Lê Vinh Quang hoặc thầy Võ tá Hân ấy. Hình như bài nào sẽ phù hợp với hợp âm đó thầy ấy sẽ có ghi ra hợp âm với số bài. Hì,nếu bạn có chí đi hết cuốn carulli thì mình chúc bạn tập luyện thành công và chơi được những bản nhạc mình yêu thích
_Mình chỉ có thể giúp bạn đc vậy thôi vì mình luyện 40 bài carulli là luyện tab ^^ và mình thật sự ko có ý định đi sâu,vững vàng nhạc lý lý thuyết. Mình chỉ cần đọc hiểu đc độ ngân của nốt,cách đặt nốt trong khuông nhạc, dấu ngừng nghỉ, ký hiệu lặp lại,da segno at Coda, da segno at double coda,nối âm....trong 1 bản nhạc là gì thì thì cũng được rồi. Và việc đánh những bài carulli tạo cho mình 1 động lực học. Tuy học tab hiệu quả ko = việc luyện chính thống nhưng ngón tay của bạn sẽ chạy gam và gảy ngón dẻo ko thua gì đâu, hy vọng câu trả lời này có ích cho việc tập luyện của bạn.
_Nếu có ai nói bạn xem sheet nhạc pro hơn xem tab hay đại loại như kiểu đánh theo tab ko có hồn hoặc yếu tay hay mốt cho sheet nhạc không đánh được thì .......xin lỗi mình nói thẳng. Thời hiện đại,bạn có sheet nhạc trong tay thì đem nhập vào guitarpro 6.0 nó hiện dây tab cho bạn hết,việc cần thiết là bạn nhập đúng nguyên gốc sheet và hiểu kí hiệu có trong sheet và sau đó là tập thôi. Có vài ng đã từng cãi và nói với mình kiểu như vậy đấy.
+ Lấy 1 ví dụ 2 người không có thời gian và cũng không có ý định đi chuyên nghiệp,việc dày công bỏ ra từ 1 đến 2 năm để vững nhạc lý và professional trong khi đó người kia chỉ học tab và đàn được vài chục bài nhạc để tự mình hưởng thụ. Với mục đích là chơi đàn giải trí sau khi làm việc mệt nhọc hay học hành vất vả bạn sẽ chọn cái nào?
+ Ví dụ 2 là các bạn trẻ theo học guitar chủ yếu là muốn nhanh chóng đàn đc 1 bài hát, bạn ấy sẽ chịu bỏ 5 tháng để đàn đc vài bài hay là vào lớp chuyên học nhạc lý rồi 3 tháng sau vì quá nản nên từ bỏ cây đàn (nói thẳng 80% là vậy).
______> Vì vậy cần xác định 1 mục tiêu, hướng đến đúng đắn cho việc học đàn là nên làm trc khi quyết định theo con đường nào chứ đừng có nghe ng khác bảo này,bảo nọ lọ xọ cả lên thì không hay đâu bạn á, cái gì cũng có mặt tốt của nó hết đó.
_Mình xin hết vấn đề tại đây, có gì thắc bạn bạn cứ hỏi? giúp đc mình sẽ giúp

+5 EXP
ngminh.mta - 05:44 PM 02-06-13
định đọc qua rồi thôi nhưng thấy kiến thức của bạn còn nhiều thiếu sót và thiển cận quá nên mình góp ý chút. thử hỏi mấy con số kia của bạn, bạn thống kê ở đâu ra vậy. học nhạc lý nó là cái gốc. và nói thẳng là tabs chỉ dùng khi bất đắc dĩ ko có sheet nhạc mà mình rất muốn đánh theo bản đó vì đã được xem người khác trình diễn nhiều. nó cũng giống như học cái ngọn mà ko có gốc. và khi đó bạn giống như một người thợ, chỉ làm theo được cái dập khuôn có sẵn vì trong bản chẳng có nền tảng để sáng tạo.
nhan_pham - 02:10 AM 19-06-13
bạn có thể cho mình xin tab 40 bài carulli mà bạn tập được không, thank bạn nhiều!
luckyboy_teo - 09:43 AM 20-09-15
cho xin tab 40 bài carulii dc ko bạn ơi... mail của mình là buiphong1710@gmail.com

antonias18 (30-05-13)
Cũ 30-05-13, 09:51 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Nguyên v***259;n b***7903;i cloud11352000 Xem bài vi***7871;t
Về vấn đề hợp âm là gì thì thì mời bạn lên trang chủ của thầy Lê Vinh Quang hoặc thầy Võ tá Hân ấy. Hình như bài nào sẽ phù hợp với hợp âm đó thầy ấy sẽ có ghi ra hợp âm với số bài. Hì,nếu bạn có chí đi hết cuốn carulli thì mình chúc bạn tập luyện thành công và chơi được những bản nhạc mình yêu thích
_Mình chỉ có thể giúp bạn đc vậy thôi vì mình luyện 40 bài carulli là luyện tab ^^ và mình thật sự ko có ý định đi sâu,vững vàng nhạc lý lý thuyết. Mình chỉ cần đọc hiểu đc độ ngân của nốt,cách đặt nốt trong khuông nhạc, dấu ngừng nghỉ, ký hiệu lặp lại,da segno at Coda, da segno at double coda,nối âm....trong 1 bản nhạc là gì thì thì cũng được rồi. Và việc đánh những bài carulli tạo cho mình 1 động lực học. Tuy học tab hiệu quả ko = việc luyện chính thống nhưng ngón tay của bạn sẽ chạy gam và gảy ngón dẻo ko thua gì đâu, hy vọng câu trả lời này có ích cho việc tập luyện của bạn.
_Nếu có ai nói bạn xem sheet nhạc pro hơn xem tab hay đại loại như kiểu đánh theo tab ko có hồn hoặc yếu tay hay mốt cho sheet nhạc không đánh được thì .......xin lỗi mình nói thẳng. Thời hiện đại,bạn có sheet nhạc trong tay thì đem nhập vào guitarpro 6.0 nó hiện dây tab cho bạn hết,việc cần thiết là bạn nhập đúng nguyên gốc sheet và hiểu kí hiệu có trong sheet và sau đó là tập thôi. Có vài ng đã từng cãi và nói với mình kiểu như vậy đấy.
+ Lấy 1 ví dụ 2 người không có thời gian và cũng không có ý định đi chuyên nghiệp,việc dày công bỏ ra từ 1 đến 2 năm để vững nhạc lý và professional trong khi đó người kia chỉ học tab và đàn được vài chục bài nhạc để tự mình hưởng thụ. Với mục đích là chơi đàn giải trí sau khi làm việc mệt nhọc hay học hành vất vả bạn sẽ chọn cái nào?
+ Ví dụ 2 là các bạn trẻ theo học guitar chủ yếu là muốn nhanh chóng đàn đc 1 bài hát, bạn ấy sẽ chịu bỏ 5 tháng để đàn đc vài bài hay là vào lớp chuyên học nhạc lý rồi 3 tháng sau vì quá nản nên từ bỏ cây đàn (nói thẳng 80% là vậy).
______> Vì vậy cần xác định 1 mục tiêu, hướng đến đúng đắn cho việc học đàn là nên làm trc khi quyết định theo con đường nào chứ đừng có nghe ng khác bảo này,bảo nọ lọ xọ cả lên thì không hay đâu bạn á, cái gì cũng có mặt tốt của nó hết đó.
_Mình xin hết vấn đề tại đây, có gì thắc bạn bạn cứ hỏi? giúp đc mình sẽ giúp
Cám ơn những chia sẻ của bạn, bạn cho mình hỏi là mình xem bản tiếng Ý nhưng nó chỉ có 1 phần giống bản tiếng Việt thôi, có phải khi biên dịch lại người ta đã đổi bản nhạc gốc của sách Ý.VD như bài âm giai đô thì chỉ có bài đầu là 2 sách giống nhau, còn bài sau thì sách Việt lại khác sách của Ý.
http://www.mediafire.com/?0y588uuhbx0bd85

+4 EXP
The Following 2 Users Say Thank You to antonias18 For This Useful Post:
cloud11352000 (30-05-13), hpham (09-06-16)
Cũ 30-05-13, 06:25 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Về chuyện này. Vì mình không luyện qua sách mà luyện qua tab nên mình không thể giúp bạn được rồi. ^^
_ Bạn có thể hỏi những người đã từng đi học classical bài bản hoặc theo thầy thử xem sao? ^^

+3 EXP
antonias18 (02-06-13)
Cũ 22-06-13, 12:06 PM
DreadLord DreadLord đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 15/50 (30%)

Mentioned: 6 Post(s)
Quoted: 3 Post(s)
Lời khuyên cá nhân của mình là: TỰ HỌC TỪ ZERO THÌ ĐỪNG TẬP THEO CARULLI!
Mình trước khi tập có so sánh rồi, Carulli chủ yếu vứt cho một đống bài tập để tự bơi, RẤT KHÔNG TỐT CHO TỰ HỌC, vì tự bơi thì có người bơi đúng bơi sai, nhưng chắc hiếm ai bơi đúng 100% được!
Mình có 4 bộ giáo trình: Carulli, Christopher Parkening, Pumping Nylon, và Aaron Shearer.
Pumping Nylon nói thật mình chưa đọc qua nên ko nhận xét, nhưng 3 cái còn lại mình chọn Aaron Shearer: lý thuyết đầy đủ, chi tiết (có 2 cuốn, 1 bài học, 1 bài tập), bài tập nhiều và có định hướng rõ ràng kể cả tempo nữa, gảy ổn ở tempo đó thì coi như hoàn thành bài tập, có thể qua bài mới.

+5 EXP
Trả lời

Đánh dấu

Tags
carulli, chia sẻ, guitar, guitar pro, hợp âm, học, một, thế tay guitar pro, thế tay sách carulli, trong

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị