GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 19-05-15, 07:19 PM
thompuzz thompuzz đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 2/10 (20%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 1 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Mặc định bấm 2 ngăn quá xa nhau
em tập thì thấy một số bài phải gảy dây ở ngăn 1 và ngăn 5 cùng lúc cho em hỏi làm sao với tay tới được ạ

+2 EXP
Sponsored Links
Cũ 21-05-15, 11:13 PM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@thompuzz:
Bạn đặt câu hỏi mà không nhận được góp ý thì có thể chỉ mỗi mình bạn không bấm được như vậy hay sao đó!
Trong diễn đàn lúc trước có người hỏi câu này rồi.

+2 EXP
The Following User Says Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
trongthobi (25-09-15)
Cũ 27-05-15, 09:22 AM
thaibh thaibh đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 1/20 (5%)

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
cố tập mà giữ thôi chứ sao ? dùng ngón út và ngón trỏ giữ tập hơi mỏi tay và dễ chuột rút nhưng rồi cũng ok thôi(đặt ngón trỏ giữ dây bass 1 tại luôn thanh đống số 2) . hoặc không bỏ bass 1 đi không giữ nữa cũng không ảnh hưởng nhiều chỉ bớt hay đi thôi.
1~>6 còn giữ đựoc nữa là...

Cũ 27-05-15, 07:52 PM
Ran Nguyễn Ran Nguyễn đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 10/20 (50%)

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
Tập nhiều cho ngón út khỏe lên bạn ạ

Cũ 28-05-15, 10:02 AM
Tạm Biệt Chim Én

Nguyên v***259;n b***7903;i thompuzz Xem bài vi***7871;t
em tập thì thấy một số bài phải gảy dây ở ngăn 1 và ngăn 5 cùng lúc cho em hỏi làm sao với tay tới được ạ

Gang tay của bạn khoảng bao nhiêu cm?

Vấn đề là ở chỗ bạn có bàn tay nhỏ hoặc ngón tay ngắn, bị thiệt thòi để chơi đàn guitar, không chỉ người Châu Á đâu nhé mà kể cả người Tây Phương. Tuy nhiên cũng có nhiều người có bàn tay nhỏ nhắn, nhưng lại chơi đàn rất hay cụ thể là nghệ sĩ Kim Chung của VN.

Ngày trước thời kỳ khó khăn rất ít những thứ để giải trí lắm, có người rất đam mê guitar nhưng ngón tay ngắn quá! họ bèn xử lý các kẽ ngón tay để thế bấm vươn xa hơn (chuyện này có thật chứ chẳng phải phịa đâu). Đam mê quá nên hóa rồ!....

Nếu ai đó có bàn tay nhỏ, ngón tay ngắn thì khi tậu cây đàn thì phải đặt chứ không mua (đàn mua phổ biến là đàn theo chuẩn). Những cây đàn đặt ngoài chất liệu kiểu dáng, thể loại nhạc mình chơi thì kích thước sẽ được điều chỉnh theo bàn tay.

Ở nước ngoài có người rất to con, bàn tay họ rất to (nón tay như trái chuối) thì họ đặt đàn có cần đàn dài hơn, bản rộng hơn. Còn người có tay nhỏ, ngón ngắn thì cần đàn ngắn hơn, bề rộng cần đàn giữ nguyên hoặc nhỏ hơn tí xíu.

Ở VN không làm được như thế nên chỉ có một chuẩn thôi (cần đàn tiêu chuẩn hình như là 650mm), mình nhớ không lầm thì nếu gang tay của bạn khoảng 21…22cm thì thích hợp với chuẩn còn nếu chỉ 20cm thôi thì cần đàn khoảng 630….640mm là tốt nhất.

Nói như vậy không có nghĩa rằng bàn tay 20cm thì không chơi được đàn có kích thước chuẩn, bạn vẫn chơi bình thường và cũng có khi lại chơi hay nữa không chừng (cái này tùy vào khổ luyện, năng khiếu) nếu chỉ 20cm thì bạn sẽ không khai thác hết tất cả các thế bấm vì có những bài sẽ bó tay, nếu ai chưa trải qua có nghĩa là họ chưa tới, họ chưa lần mò tới những bài như vậy. Lúc này nếu bạn thích bài nhạc đó quá thì tự soạn thế bấm riêng cho mình hoặc bỏ bớt nốt khó đi…..

Như thế bấm trong hình của bạn mới chỉ 2 nốt thôi, nếu cũng nhưng thêm 2 ngón giữ và áp út nữa (hợp âm 4 nốt) thì mình tin chắc là ở diễn đàn này hiếm người bấm được lắm.
Nhạc thì có nhiều bài rất hay không phải cứ khó là hay, vậy tội gì cứ phải tìm bài khó. Cứ tìm bài nào thích mà thế bấm trong ngưỡng khó của mình (để lên tay) là OK.

Tình trạng của bạn có thể do 2 ngón áp và út tay trái bạn yếu, không tập luyện nhiều nên mới vậy. Tập trung vào 2 ngón này sao cho có cảm giác như 2 ngón trỏ và ngón giữa thì sẽ khác.

+5 EXP
dammedanhat (25-09-15)
Cũ 25-09-15, 10:44 AM
trongthobi trongthobi đang ẩn
Sếp Lớn

Level: Level: 3 - Class: Beginner
EXP: 13/30 (43.3%)
SP: 12/20 (60%)
Số lần cộng|trừ: 5 lần

Mentioned: 5 Post(s)
Quoted: 2 Post(s)
để cho dễ hơn bạn có thể đặt capo lên ngăn cao ví dụ ngăn 4,5 rồi tập cho được rồi dần hạ xuống, kết hợp các bài tập dãn ngón,
chúc bạn thành công

+2 EXP
The Following User Says Thank You to trongthobi For This Useful Post:
dammedanhat (25-09-15)
Cũ 25-09-15, 01:25 PM
dammedanhat dammedanhat đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 6 - Class: None
EXP: 35/60 (58.3%)

Mentioned: 12 Post(s)
Quoted: 20 Post(s)
huevi nguyen ơi, gang tay mình đúng 20cm, huhu, chắc đặt 1 cây cho phù hợp quá vì ngón ngắn yếu mà còn mập ú nhiều mỡ nữa

+1 EXP
Cũ 25-09-15, 04:45 PM
dongdideo dongdideo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 0/30 (0%)

Mentioned: 2 Post(s)
Nguyên v***259;n b***7903;i dammedanhat Xem bài vi***7871;t
huevi nguyen ơi, gang tay mình đúng 20cm, huhu, chắc đặt 1 cây cho phù hợp quá vì ngón ngắn yếu mà còn mập ú nhiều mỡ nữa
Mình vẫn bấm dc mà bạn hay bạn mới tập ngón tay còn yếu các khớp chưa linh động , bạn thử điều chỉnh lại tư thế ngồi cần đàn xem vị trí thích hợp thế tay vì gang tay mình cũng 20cm như bạn và mình đang dùng dàn YaMaHa classic cm40 cố gắng lên nào

ps: tự tập classic đã dc 1 năm @@

The Following User Says Thank You to dongdideo For This Useful Post:
dammedanhat (28-09-15)
Cũ 25-09-15, 05:26 PM
Tạm Biệt Chim Én

@dammedanhat:

…..
Ông bạn mà đi đặt đàn có cần ngắn lại như vậy thì người ta sẽ hỏi ngược lại ông đấy! “Tui bán đàn nào giờ có ai nói như cậu đâu! Ai cũng đàn được bình thường mà!....” tới khi ông bạn đi rồi họ lẩm bẩm “Bày đặt…..Đồ khùng”….

Nhiều người không để ý chuyện này và không biết, ….. nói là tui phịa ra, chẳng qua là họ không biết thôi. Đàn ngoại nhất là Spain nếu chú ý sẽ thấy có nhiều cây đàn có bề rộng cần đàn rộng hơn một tí, có scale đến 670 mm lận và cũng có cây có scale ngắn hơn 650 mm (đàn Japan thì không biết có không nữa).

Ở VN hình như các nghệ nhân không dám nghiên cứu cái vụ đàn ngắn đàn dài này thì phải!.... hình như mới đây có một người trên đường NTT làm được rồi đó nhưng đàn của ông này mắc lắm…..

Đàn đặt làm….. khó chịu lắm, có khi ni tấc , màu sắc OK nhưng âm thanh lại sao sao đó, không ưng. Đàn ở VN bị như vậy hoài không bi chỗ này thì cũng bị chỗ khác, ít khi nào hoàn hảo lắm, chưa nói đến chuyện làm cần đàn ngắn lại nhé ….thì càng phức tạp,….có khi làm ra nhưng nốt thì loạn xạ….. cái này là do trình độ còn kém (không biết mấy ông nghệ nhân này có chịu nghiên cứu không hay là cứ nhớ bài cũ rồi làm thôi, cái này gọi là thỏa mãn với hiện tại).

Mình cũng chẳng hiểu sao đàn VN và đàn ngoai cũng cùng loại gỗ đó,…nhưng đàn của họ nghe hay còn đàn VN không được như vậy chẳng hiểu sao nữa! Đụng đến đàn Flamenco thì khỏi nói lun, tiệm nào cũng nói “Giờ có ai chơi Flamenco đâu…. nên làm ra bán cho ai, nếu anh đặt thì tui làm”….toàn nói dóc…thực ra đàn này VN không làm nổi.

Tốt nhất là mua đàn làm rồi, cứ ra tiệm thử ….được em nào thì lượm em đó dzề. Còn muốn đặt thì đặt hẳn ở nước ngoài cho máu….

Nhiều người xem đàn cứ khen đàn đẹp quá đẹp quá ….chắc đem về treo quá! Cây đàn quan trọng nhất là âm thanh, kế đến là cảm giác thân quen với mình, cầm đàn đánh có thích không và kích cỡ có phù hợp với mình không (có điều này để nâng cao cho mình sau này), nững khoản khác tính sau. Ông nào tay ngắn hoặc ngón tay ngắn mà vớ phải một em chân dài cỡ 660 hoặc 670 (nhất là mua đàn 2nd ) thì khó mà tiến triển rất mau nản và đau khổ…..

20cm như vậy là ông bạn cũng ngon rồi, nhiều người còn ngắn hơn….

Thực ra chơi thì cũng bình thường thôi chứ không phải là không thể, trừ những bài bấm xương xẩu thôi nhưng đâu phải bài nào cũng như vậy. Thực tế nhiều người tay nhỏ nhắn nhưng ngón đàn thật điêu luyện, thậm chí có một guitarist chỉ còn 2 ngón thôi (vì bị tai nạn) nhưng ngón đàn vẫn điêu luyện và vẫn có khả năng làm trưởng nhóm trong ban nhạc Blues, ông này được sắp vào hàng huyền thoại guitarist đấy (hợp âm ông dùng chỉ toàn hợp âm 2 nốt thôi)

Trong Classic, Flamenco thường hay gặp những thế bấm khó , nhất là Flamenco có nhiều thế bấm rất quái dị….vậy thì NÉ nó ra không chơi bài nào như vậy. …tìm bài dễ….

…..
Thường việc bấm cảm thấy khó xuất phát từ ngón tay yếu và thường là ngón út, ông bạn nên luyện hai ngón áp út và út sao cho cảm giác như ngón trỏ và ngón giữa thì bấm dễ hơn, đó là tiến triển đấy.

+5 EXP
dammedanhat (28-09-15)
Cũ 25-09-15, 09:17 PM
dongdideo dongdideo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 0/30 (0%)

Mentioned: 2 Post(s)
Talking
Nguyên v***259;n b***7903;i huevi nguyen Xem bài vi***7871;t
@dammedanhat:

…..
Ông bạn mà đi đặt đàn có cần ngắn lại như vậy thì người ta sẽ hỏi ngược lại ông đấy! “Tui bán đàn nào giờ có ai nói như cậu đâu! Ai cũng đàn được bình thường mà!....” tới khi ông bạn đi rồi họ lẩm bẩm “Bày đặt…..Đồ khùng”….

Nhiều người không để ý chuyện này và không biết, ….. nói là tui phịa ra, chẳng qua là họ không biết thôi. Đàn ngoại nhất là Spain nếu chú ý sẽ thấy có nhiều cây đàn có bề rộng cần đàn rộng hơn một tí, có scale đến 670 mm lận và cũng có cây có scale ngắn hơn 650 mm (đàn Japan thì không biết có không nữa).

Ở VN hình như các nghệ nhân không dám nghiên cứu cái vụ đàn ngắn đàn dài này thì phải!.... hình như mới đây có một người trên đường NTT làm được rồi đó nhưng đàn của ông này mắc lắm…..

Đàn đặt làm….. khó chịu lắm, có khi ni tấc , màu sắc OK nhưng âm thanh lại sao sao đó, không ưng. Đàn ở VN bị như vậy hoài không bi chỗ này thì cũng bị chỗ khác, ít khi nào hoàn hảo lắm, chưa nói đến chuyện làm cần đàn ngắn lại nhé ….thì càng phức tạp,….có khi làm ra nhưng nốt thì loạn xạ….. cái này là do trình độ còn kém (không biết mấy ông nghệ nhân này có chịu nghiên cứu không hay là cứ nhớ bài cũ rồi làm thôi, cái này gọi là thỏa mãn với hiện tại).

Mình cũng chẳng hiểu sao đàn VN và đàn ngoai cũng cùng loại gỗ đó,…nhưng đàn của họ nghe hay còn đàn VN không được như vậy chẳng hiểu sao nữa! Đụng đến đàn Flamenco thì khỏi nói lun, tiệm nào cũng nói “Giờ có ai chơi Flamenco đâu…. nên làm ra bán cho ai, nếu anh đặt thì tui làm”….toàn nói dóc…thực ra đàn này VN không làm nổi.

Tốt nhất là mua đàn làm rồi, cứ ra tiệm thử ….được em nào thì lượm em đó dzề. Còn muốn đặt thì đặt hẳn ở nước ngoài cho máu….

Nhiều người xem đàn cứ khen đàn đẹp quá đẹp quá ….chắc đem về treo quá! Cây đàn quan trọng nhất là âm thanh, kế đến là cảm giác thân quen với mình, cầm đàn đánh có thích không và kích cỡ có phù hợp với mình không (có điều này để nâng cao cho mình sau này), nững khoản khác tính sau. Ông nào tay ngắn hoặc ngón tay ngắn mà vớ phải một em chân dài cỡ 660 hoặc 670 (nhất là mua đàn 2nd ) thì khó mà tiến triển rất mau nản và đau khổ…..

20cm như vậy là ông bạn cũng ngon rồi, nhiều người còn ngắn hơn….

Thực ra chơi thì cũng bình thường thôi chứ không phải là không thể, trừ những bài bấm xương xẩu thôi nhưng đâu phải bài nào cũng như vậy. Thực tế nhiều người tay nhỏ nhắn nhưng ngón đàn thật điêu luyện, thậm chí có một guitarist chỉ còn 2 ngón thôi (vì bị tai nạn) nhưng ngón đàn vẫn điêu luyện và vẫn có khả năng làm trưởng nhóm trong ban nhạc Blues, ông này được sắp vào hàng huyền thoại guitarist đấy (hợp âm ông dùng chỉ toàn hợp âm 2 nốt thôi)

Trong Classic, Flamenco thường hay gặp những thế bấm khó , nhất là Flamenco có nhiều thế bấm rất quái dị….vậy thì NÉ nó ra không chơi bài nào như vậy. …tìm bài dễ….

…..
Thường việc bấm cảm thấy khó xuất phát từ ngón tay yếu và thường là ngón út, ông bạn nên luyện hai ngón áp út và út sao cho cảm giác như ngón trỏ và ngón giữa thì bấm dễ hơn, đó là tiến triển đấy.
Sư phụ xin hay nhận trò làm đệ tự có dc ko ạ

Trả lời

Đánh dấu

Tags
cho, cho em, dây, một, nha, nhau, tay

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị