GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 09-09-15, 03:46 PM
canh3108 canh3108 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 13/20 (65%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 2 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định Mọi người cho e lời khuyên
Em là newmem ạ , em cũng k biết nên post vào classic hay Finger Style đc vì 2 cái đều không lời .tình hình là em chơi ghita đc 1 năm 5 tháng rồi. Hiện tại thì em đã đệm hát cơ bản là thành thạo , em có tập khoảng hơn 10 bài đầu carrulli nhưng chỉ chơi đc nốt còn nhịp phách thì em k quan tâm tại vì đọc sheet chủ yếu là nốt còn giai điệu thì nghe đc rồi chơi lại . Em chơi đc romance dạng dễ nhất rồi và em có nghe và so lo cơ bản lại đc vài bài yêu thích , ko đc nhiều beat nhưng nghe vẫn ra bài hát . Vấn đề bây giờ là em ko biết phải tập tiếp những gì đc , chẳng lẽ bây giờ chỉ có chơi như vậy cho tăng cảm âm thôi hay sao ạ , hay em lại phải học nhịp phách từ đầu cho chuyên nghiệp .

+5 EXP
Sponsored Links
Cũ 09-09-15, 04:37 PM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@canh3108

Theo như tình hình của bạn đã tập được 1 năm 5 tháng rồi thì cũng tương đương 9 tháng 10 ngày …, 10 bài Carulli thì còn nhiều lắm, tập hết mấy chục bài trong giáo trình Carulli thì mới nhập môn thôi.

Các bước tiếp theo bạn nên tiếp tục là:

1. Hoàn tất nốt giáo trình Carulli gồm mấy vài chục bài, cố gắng hoàn thành 6 bài Etudes cuối của giáo trình để tốt nghiệp Carulli. Sau đó tính tiếp. Mấy bài trong giáo trình này đều hay cả và khi tập thì xen kẽ các nhạc phẩm ngoài.

2. Về nhịp phách bạn nên nắm thật vững vì đó là căn bản sơ đẳng nhất. không biết bây giờ mai mốt cũng phải mò mấy thứ này , khi đó lại rách việc.
Ngoài ra có những bài nhịp phức tạp, nếu bạn không nắm được thì chơi không ra bài.

Bạn không biết nhịp phách mai mốt đến nhà bạn gái , ả đưa cho cái sheet nhạc bảo anh xem bài này giai điệu có hay hôn? Khi đó lại ú ớ, bảo tay anh hôm nay đau không chơi đàn được. Thế nào ả cũng nghĩ thầm “Vậy mà cũng bày đặt nói biết đàn!”...

+5 EXP
The Following User Says Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
dammedanhat (11-09-15)
Cũ 09-09-15, 05:05 PM
dongdideo dongdideo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 0/30 (0%)

Quoted: 1 Post(s)
theo mình bạn nên xác định thích dòng nhạc mình yêu thích rồi kiếm thầy học tiếp đi cho ngon lành

+1 EXP
Cũ 10-09-15, 10:30 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Nguyên v***259;n b***7903;i huevi nguyen Xem bài vi***7871;t
@canh3108

Theo như tình hình của bạn đã tập được 1 năm 5 tháng rồi thì cũng tương đương 9 tháng 10 ngày …, 10 bài Carulli thì còn nhiều lắm, tập hết mấy chục bài trong giáo trình Carulli thì mới nhập môn thôi.

Các bước tiếp theo bạn nên tiếp tục là:

1. Hoàn tất nốt giáo trình Carulli gồm mấy vài chục bài, cố gắng hoàn thành 6 bài Etudes cuối của giáo trình để tốt nghiệp Carulli. Sau đó tính tiếp. Mấy bài trong giáo trình này đều hay cả và khi tập thì xen kẽ các nhạc phẩm ngoài.

2. Về nhịp phách bạn nên nắm thật vững vì đó là căn bản sơ đẳng nhất. không biết bây giờ mai mốt cũng phải mò mấy thứ này , khi đó lại rách việc.
Ngoài ra có những bài nhịp phức tạp, nếu bạn không nắm được thì chơi không ra bài.

Bạn không biết nhịp phách mai mốt đến nhà bạn gái , ả đưa cho cái sheet nhạc bảo anh xem bài này giai điệu có hay hôn? Khi đó lại ú ớ, bảo tay anh hôm nay đau không chơi đàn được. Thế nào ả cũng nghĩ thầm “Vậy mà cũng bày đặt nói biết đàn!”...
Nhưng mình nghe kỹ 1 bài hát rồi nên biết đc nhanh chậm thế nào , vậy là nắm đc nhịp phách của bài hát rồi phải ko ạ . Vậy học nhịp phách là để chơi ngay 1 bài chưa nghe bao giờ chỉ = sheet . Thắc mắc qúa , ai cũng bảo nhịp phách phải thật vững mà em chưa thấy tầm quan trọng của nó .

+4 EXP
Cũ 10-09-15, 11:00 PM
thachsungbmt thachsungbmt đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 5/10 (50%)

Mentioned: 0 Post(s)
Cám ơn các bác đã chia sẽ

Cũ 11-09-15, 12:04 AM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@canh3108

Bạn nghe một bài nhạc thì chỉ biết giai điệu của nó thôi chứ nhịp phách thì mù tịt, giống như một người không biết tí gì về nhạc họ nghe họ có thể huýt sáo được y chang bài đó vậy.

Giả sử như bây giờ tôi đưa một bài nhạc cho bạn mà không có tựa bài thì bạn có tìm ra bài đó để nghe mà bắt chước được không? … hay là đi hỏi tùm lum để tìm tựa bài này là bài gì, …..

Nghe người ta chơi rồi chơi lại thì cái đó gọi là học lóm, ai mà có năng khiếu thì nhanh biết nhưng đến lúc nào đó cũng phải tìm hiểu mấy thứ này. Như ông Chí Tài một guitarist từ trước 1975 , ngày trước cũng chẳng biết mô tê gì về nhạc lý nhưng sau phải học lại từ đầu.

Bạn phải đứng ở vị trí là người chơi bài nhạc đầu tiên chưa ai từng chơi…..

Không phải ai biểu diễn trên Youtube đều đúng đâu nhé, mà có rất nhiều người đánh sai đấy… ….nếu bạn bắt chước họ thì bạn đã đánh sai hoặc xem người khác chơi thì rốt cuộc bạn cũng không biết cái nào đúng cái nào sai…...

Nhất là thể loại Cổ điển nữa thì càng phải vững nhịp.

+5 EXP
The Following User Says Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
dammedanhat (11-09-15)
Cũ 11-09-15, 01:49 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

vậy học nhịp phách là chỉ để nhìn sheet để chơi 1 bài bất kì thôi phải ko ạ . Thật sự em k biết nó quan trọng mức nào nữa , mặc dù hỏi ai cũng bảo cái đấy căn bản nhất cho sau này . Cái đích cuối cùng của em mơ ước là nghe 1 bài bất kì rồi chơi ngẫu hứng lại thôi chứ k có đọc sheet nhạc chuyên nghiệp như mấy bác đâu @@ . Em thấy bảo so lo là kết hợp vừa đệm + chạy nốt chính nên cứ hát vài lần rồi chơi . Nếu tập nhịp phách căn bản thì bật mấy phách rồi đánh nốt đơn theo phải k ạ .

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi canh3108 với 11-09-15 lúc 01:53 PM
Banned:huevi nguyen - 04:46 PM 11-09-15
Vậy là ghu của bạn FREE nên khỏi cần mấy thứ linh tinh nhịp phách kia cho mệt...
canh3108 - 06:13 PM 12-09-15
nhưng thấy ai cx bảo quan trọng , chắc em phải học thêm cho tăng trình .

Cũ 13-09-15, 01:11 AM
sonvu989 sonvu989 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 4/10 (40%)

Mentioned: 1 Post(s)
Nếu tập nhịp phách căn bản thì bật mấy phách rồi đánh nốt đơn theo phải k ạ .

+1 EXP
Cũ 13-09-15, 02:29 PM
bluetoppy bluetoppy đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 17/50 (34%)

Quoted: 3 Post(s)
@sonvu989
Cần phải nắm vững những điều cơ bản sau:
- trường độ của các loại nốt từ tròn đến nốt móc 3, các dấu lặng, nốt có 1 chấm hay 2 chấm đứng sau...
- Các loại nhịp như 2/4 4/4 5/4 3/4 6/8 9/8 12/8.... và mỗi nhịp như vậy có bao nhiêu phách, và mỗi phách tương ứng với loại nốt nào, cách đếm phách vì nhịp 2/4 có khi đếm 4 hay 6/8 có khi đếm 6 thay vì 2 phách...
Nắm được những điều trên cũng mới chỉ là lý thuyết thôi, cấn phải thực tập nhiều thể loại với máy đánh nhịp cho thuần thục, hay bật băng đĩa những bai nhạc mình thích rồi đàn theo xem có bắp kịp chưa, kể cả solo hay đệm hợp âm đều cũng phải đúng nhịp, vì sẽ có một lúc nào đó bạn cùng đàn với vài người bạn hay đệm cho ai hát nếu bạn sai nhịp không khớp với họ thì thật là tệ hại. Mình đã từng gặp một số người không vững nhịp họ thường chơi nhanh hoặc chậm hơn tại một phách nào đó trong một nhịp, khi chơi chung nhóm ai ai cũng khoan thai riêng anh ta cứ loay hoay lúng ta lúng túng trông thật buồn cười.

+5 EXP
Cũ 14-09-15, 11:13 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

không biết nhịp phách nhưng vẫn chạy kịp nốt theo băng đĩa có đc không ạ

+1 EXP
Banned:huevi nguyen - 12:02 PM 14-09-15
Như vậy cũng đâu gọi là hiểu biết mà chỉ là bắt chước thôi, cái này gọi là "THỢ" chứ không phải "KỸ SƯ"...
bluetoppy - 05:27 PM 14-09-15
Đó chỉ là điều kiện cần chứ chưa đủ bạn à! nếu bạn muốn tự mình chơi dược những bản nhạc mình thích mà không cần phải nghe băng đĩa ( không phài lúc nào cũng có sẵn) để bắt chước thì bạn buộc phải biết tối thiểu về nhạc lý cơ bản mà trong đó có nhịp và phách.

Trả lời

Đánh dấu

Tags
đệm hát, bài hát, cơ bản, classic, finger, finger style, ghita, học, học nhịp phách, người, những, romance, sheet, tại, tháng

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị