GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 29-04-15, 03:06 AM
blackcat_sniper blackcat_sniper đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 35 - Class: Professional
EXP: 239/350 (68.3%)
SP: 102/200 (51%)
Số lần cộng|trừ: 42 lần

Mentioned: 131 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 153 Post(s)
Thumbs up Tổng Hợp Các Bài Viết Hay Về Kỹ Thuật Làm Đàn
Tổng Hợp Các Bài Viết Hay Về Kỹ Thuật Làm Đàn

Trong suốt hơn 4 năm vừa rồi; mình, Mod Huy, Chú Vinh cũng như các bạn thành viên khác đã đóng góp một số lượng lớn bài viết về kỹ thuật làm đàn. Tuy nhiên trải qua một thời gian dài những bài viết rất hữu ích ấy lại bị chìm vào quên lãng. Để tránh đi việc mất mác một nguồn kiến thức lớn như vậy, mình xin lập ra topic này để tổng hợp và lưu trữ những bài viết bổ ích.

Các Mod, CTV, Member nếu thấy những bài viết hay trong những link mình post bên dưới. Vui lòng hỗ trợ quote lại vào topic này nhé.

Topic Tổ Chức Chọn Đàn Cho Mem Miền Nam:

http://forum.guitarpro.vn/showthread.php?t=15268

Fan Page Tổ Chức Chọn Đàn Cho Mem Miền Nam:

https://www.facebook.com/pages/T%E1%...35038466541649

Blogspot của Tổ Chức Chọn Đàn Cho Mem Miền Nam:

http://chondanchomem.blogspot.com/

Box Chế tác,lựa chọn,sử dụng,bảo quản nhạc cụ:

http://forum.guitarpro.vn/forumdisplay.php?f=71

Box Nhạc Cụ Khác - Vấn Đề Khác:

http://forum.guitarpro.vn/forumdisplay.php?f=68

Chú ý: Các mem vui lòng comment dưới bài viết chứ ko lập tiêu đề mới tránh làm loãng topic.

"Hãy chung tay xây dựng diễn đàn Guitarpro.vn ngày càng vững mạnh"

+5 EXP

Tổ chức chọn đàn cho anh em ở miền Nam
http://guitarpro.vn/showthread.php?p=91076

FB: Trần Quang Khải (BlackCat)
Email: blackcat_sniper@yahoo.com.vn
Phone: 0937091445 (Only SMS)

Lần sửa cuối bởi blackcat_sniper với 29-04-15 lúc 03:18 AM
blackcat_sniper - 02:55 PM 30-04-15
@tranquochuy1004, @Chú Vinh: Trong hành trình gần 380 trang của Tổ Chức Chọn Đàn Cho Mem Miền Nam rất nhìu bài viết hay nhé. Huy và Chú Vinh săn lùng và Quote lại giúp.

The Following 6 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), ngocthangq (06-06-15), quoclam (18-06-15), quocthong (16-06-15), vienduong (16-06-15)
Sponsored Links
Cũ 29-04-15, 03:10 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

3 Tiêu Chuẩn Để Lựa Chọn Đàn

Dạo này Ad bị ghiền xe hơi đồ, nên cũng thử việc một bài so sánh vui giữa đàn và xe hơi.
Theo mình, về quan điểm lựa chọn cả 2 dựa trên 3 tiêu chuẩn chính. Mình sẽ sắp xếp từ quan trọng->ít quan trọng

1. Đàn quan trọng nhất là kỹ thuật đóng; công nghệ (cũ or copy những mẫu đàn Mỹ) ; kết cấu dàn nan, dàn khung. Kế đến là chất liệu gỗ sẽ quyết định âm sắc của cây đàn. Phần này đặc nặng vấn đề kỹ thuật, nó quan trọng như động cơ xe hơi(Dung tích xy lanh, Công suất cực đại, Momen xoắn cực đại). Xe Tàu-Hàn đẹp, có sang mà động cơ rẻ tiền, ì ạch, mau hỏng hóc thì cũng coi như vứt đi.

2. Quan trọng thứ 2 đó là cần, dàn phím, action và scale. Lựa đàn mới hay cũ đi nữa cần đàn phải thẳng; dàn phím phải mượt mà, kéo-vuốt phải êm ái; aciton phải nhẹ chuẩn 3,2-3,5 mm; scale-theo mình hiểu là độ căng dây, độ căng phải chuẩn vừa phải (ko quá trùng gây ra hiện tượng sai âm vực, còn quá căng bạn sẽ ko bao giờ lên đúng E dc, nếu có lên cũng rất gắt và đứt dây chỉ vài ngày sau đó. Điều này mang lại cảm giác dễ chịu cho người chơi; giống như ngồi trong một chiếc xe hơi nội thất phải êm ái, dàn lạnh phải mát mẻ trong lành, các nút điều khiển phải thiết kế khoa học.

3. Hình thức, kiểu dáng: sơn bóng, sơn mờ, xanh đỏ tím vàng; khuyết hay ko khuyết; dáng Martin, Taylor, Lakewood các kiểu. Thế thui mấy bạn chọn đàn Tàu hình thức kiểu dáng đẹp tuyệt vời, finished thì lung linh lun nhưng tiếng chả ra j. ..Đây là một điểm ít quan trọng so với với 2 tiêu chuẩn trên. Nhưng hỏi các bạn quan tâm vấn đề nào nhất thì 80% mua đàn vì cái số 3. Giống như một chiếc xe điểm đập vào mắt mọi người đó là hình thức bên ngoài. Khổ cái hình thức bên ngoài nó đánh vào cảm xúc của chúng ta hơn là kỹ thuật cũng như độ thân thiện. Nói rộng ra, đa số người tiêu dùng mua hàng bằng cảm xúc nhìu hơn là lí trí.

Một số điều rút ra từ bài viết:

-Đây chỉ là một bài so sánh vui, tuy nhiên mình hy vọng nó sẽ thay đổi được quan điểm của các bạn về việc chọn đàn trong nhìu đợt tới.

-Lựa đàn chỉ mang tính tương đối, chứ khó khi nào đạt đến độ hoàn hảo dc. Quan điểm của mình cũng như các Mod đi lựa đàn là "lựa cho mem cây đàn tốt nhất trong tầm giá". Như bạn bỏ ra một khoảng tiền ít ỏi khoảng 900k-1tr6 mà đòi âm hay, gỗ xịn, action chuẩn, hình thức đẹp thì mình pó tay. "Tiền nào của nấy" tất nhiên là một cây đàn đạt được đến độ hoàn hảo ấy thì cái giá ko hề rẻ; Đàn VN tầm 8-12tr; Đàn Mỹ phải 3000-5000$. Giống như những dòng xe hoản hào đạt đủ 3 yếu tố như Mercedes, BMW, Audi, Porsche (Đức) ; Lamborghini (Ý); Lexus (Nhật); Cadillac (Mỹ), Roll Royce giá thì vài trăm ngàn $ đến vài triệu $ tiền đâu mua. Thui có 500-800tr làm bạn với xe Nhật Toyota, Honda, Mazda dc oi.

+5 EXP

The Following 7 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), ngocthangq (06-06-15), quoclam (18-06-15), quocthong (16-06-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:17 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Giới thiệu về hãng Maton (Úc) Phần 1

***Quy trình khai thác gỗ của hãng Maton***

***Quy trình làm đàn của hãng Maton***

Maton làm công phu, dài mười mấy phần. Anh em nào thik nghiên cứu vào trang Maton coi cho đã mắt.

***Sound demo***

Chơi luôn tiếng mộc, quay bằng máy chụp hình cho nó sốc.

Tiếng điện...Bên Nhật dân chơi FS họ chuộng Maton lắm nha.

Nói về Fingerstyle thì Maton có dáng Dolphin đặc trị rồi. Đại diện lớn nhất cho thương hiệu cho hãng ko ai khác là bác Tommy Emmanuel. Nhân tiện mình post mấy clip đánh phòng thu anh em nghe coi sao?!

Ngoài bác Tommy, nước Úc cũng sản sinh ra khá nhiều thần đồng guitar, tại các bạn chưa biết đó thui.

Thiệt tình tui cũng hok có ý nói xấu Taylor đâu nghen. Nhưng ở VN ai coi mấy em Baby Taylor, 114ce, 214ce là thần thánh, là báu vật ngàn thu thì là một lỗ hỗng kiến thức quá bự. Thui xem clip dưới oi tự đánh giá đi hen.

Dáng D-cut Maton đệm hát, solo eclipse thì bá đạo oi.
Lên dàn Unplugged thì miễn bàn.
Đây ko phải ý kiến cá nhân của mình, theo đánh giá của một số diễn đàn handmade guitar danh tiếng trên thế giới. Xét về độ mộc mạc, tính trung thực khi lên dàn thì Maton gần như không có đối thủ. Chính Khải khi xem rất nhìu clip của nghệ sĩ dùng Maton khi trình diễn cũng đã bị mê hoặc trước dãi tần âm tuyệt vời mà Maton AP Pro Acoustic Pick Up System mang lại.

+5 EXP

The Following 8 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), ngocthangq (06-06-15), quoclam (18-06-15), quocthong (16-06-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:18 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Giới thiệu về hãng Maton (Úc) Phần 2

**Giá cả**

Cũng tình cờ về một đề tài tranh luận với Mod Huy về dáng OM vs 000, mình mới nghiên cứu lại thông số kỹ thuật tất cả hãng các hãng nổi tiếng có đóng dáng này. Bất chợt trong đêm mình mới nhớ đến Maton, thế là hơn 5 năm rồi mình mới nghiên cứu đàn Úc. Trước nói chung kiến thức mình còn hạn hẹp, lại đi phán một câu xanh rờn: "Đàn Úc toàn làm gỗ cây nhà lá vườn, thế mà bán giá đắt kinh"
Thui...Trước bạn nào lỡ nghe, có ác cảm với Maton thì cũng bỏ qua cho mình. Nhưng hồi cái thời điểm năm 2010, giá cả và mẫu mã nó ko đẹp như bây giờ. Quanh đi quẩn lại chỉ có mấy mẫu của Tommy 3000-4000$ Úc.

Còn bây giờ mẫu mã đẹp lung linh, vào trang Maton xem các em chân dài thẳng tấp.

http://maton.com.au/product/srs70

Chấm xong thấy ưng các bạn cứ lấy thúng ra mà hốt chứ phải thông báo cho các bạn 1 tin buồn. Tình hình đàn Mỹ giờ chán lắm!!
Mấy năm nay lạm phát j đâu, đàn-điếc j năm nào cũng lên đều đều 200-300$ xem mà cũng nản. USD từ đầu năm đến h nó lên chóng mắt luôn, tỷ giá USD chuyển đổi ngoại tệ để mua hàng bên US giờ cũng hơn 22. Mình coi mà chả ưng được em nào, tính mình hàng kùi mía mình hok chơi. Mấy em chân dài Made in USA thui về tới đây ship+case+thuế má cũng trên 3000$. Thiệt cũng rầu thúi ruột.
Coi mấy em đàn Úc h down giá mạnh, $ Úc mới xem đâu chỉ có 16,4 mà phát thèm.

***Lựa chọn***

Đàn Maton nói chung có hơn chục mẫu ah. Cũng ko khó lựa đâu...
Demo cho các bạn mấy em, mình tính lun tiền Việt cho nó dễ. (chưa thuế + case + ship về VN nghen)

MATON EA80C AUSTRALIAN giá khoảng 45tr (mình cực khoái sound e này + mún trải nghiệm cái gỗ BlackWood nó ntn)

http://maton.com.au/product/808-messiah

808 Messiah giá khoảng 57tr (biết Mod Trần Quốc Huy thik gỗ Cẩm Ấn, lại mê M10 đội Argentina nên mình tặng bạn Huy con này. Dù biết gỗ Cẩm Ấn nó phải nhập, giá đắt hơn gỗ Úc khai thác)

http://maton.com.au/product/808-messiah

Em của Tommy đánh thì giá cũng rẻ thui-39tr (nói thiệt nếu bỏ một số tiền từ 16tr-20tr để mua đàn dáng OM do nghệ nhân VN đóng thì mình thà để dành vài chục chai nữa sắm cây giống Tommy cho nó hoành tráng. Còn đánh hay được như Tommy thì mình xin thua.

http://maton.com.au/product/ebg808TE

Còn bạn nào đệm hát chơi chơi sắm cây MATON SRS70C giống Myles Kennedy là quá ngon oi. Giá cực mềm 27tr, mình là một lựa chọn hết sức kinh tế cho một cây gỗ All-Solid mà được Blackwood lun chứ đùa. Mình cũng chả hiểu sao nhiều bạn chỉ chịu bỏ ra một số tiền tương tự để mua cái chữ Taylor trên đầu cần.

http://maton.com.au/product/srs70

Cây của Splash tại dòng Artist nên nó hơi đắt 50tr, như phong cách solo eclipse mình đang theo đuổi mình cực kỳ ấn tượng với sound mộc mạc, trung thực của em MatonTE1 Artist này.

http://www.acousticcentre.com.au/col...cts/te1-artist

Tommy cũng có một clip sử dụng cây này đánh mộc rất hay, hok biết đây là chiêu bài j của Maton trong năm 2015 đây ta? Hiện phiên bản tương tự ER90C đang được bày bán ở thị trường Mỹ và dự tính sẽ tấn công toàn thế giới nhưng nó có đánh tới VN ko thì em đang chờ.

Lời cuối:
Bài viết chỉ nhằm giới thiệu cho các mem về một hãng đàn danh tiếng với kỹ thuật handcraft phải nói là trên cả tuyệt vời. Hy vọng bài viết sẽ bổ sung nhiều lựa chọn cho các mem thuộc phân khúc "đại gia".Vì mình biết các mem bỏ ra số tiền tầm này thực sự phải rất đắn đo, số tiền vài chục triệu ấy dành cho cây đàn guitar thì chẳng khác nào một gia tài.
Mấy a seller bán Taylor cũng đừng có buồn thiệt sự em cũng hok muốn bài viết này làm ảnh hưởng đến công việc kinh doanh của mấy a. Quan điểm của e thì trước sau như một: "Một cây đàn gỗ ép dù công nghệ có cao cách mấy thì vẫn chỉ là một cây đàn vô hồn"-điều này ko phải riêng mình em mà rất nhiều luthier trên thế giới phải công nhận rồi. Nói thế người ta cứ lấy mấy loại gỗ ngắn ngày, chế tác công nghiệp làm cho nó lẹ. Hơi đâu đi quy hoạch cả cánh rừng, đốn mấy cây gỗ hàng trăm năm tuổi, rồi lại trồng rừng chi cho mệt.
Còn quan điểm: "Gỗ j ko quan trọng, gỗ ép đánh vẫn hay"-đó là quan điểm cá nhân, e xin ko có ý kiến.

Thôi đành một kiếp se duyên-coi như bài này mình PR ko lương cho Maton.

+5 EXP

The Following 9 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), ngocthangq (06-06-15), quoclam (18-06-15), quocthong (16-06-15), thanhhoangv (02-11-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:21 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Đàn tay trái hiếm khi có người sử dụng đến , do vậy mọi người thường ko lưu ý về cách cấu tạo "Cầu" bên trong nằm dưới mặt đàn với những thanh nan được sắp xếp theo đúng qui chuẩn kỹ thuật kết cấu của nó.

Khi đảo ngược cây đàn từ tay phải sang tay trái thì "Cầu" bên trong dưới mặt đàn đã bị hoán đổi ngược lại , do đó tần sóng âm dao động của các dây ở các vị trí khi tác động lên mặt đàn đã bị thay đổi và tạo sự xáo trộn về âm thanh. Có nghĩa là âm vực Treble và Bass mất cân đối và làm cho âm sắc của các nốt khi đánh trên các phím đàn bị biến thể. Vì rằng mặt đàn dao động theo 2 phương đối xứng (chứ ko phải 1 phương như phím đàn ) , nếu như có sự thay đổi như trên, sự dao động tần sóng âm của các dây khi tác động lên mặt đàn sẽ xảy ra trường hợp bước sóng dao động cộng hưởng lệch pha .

*** Xin các bạn lưu ý: Đàn tay phải ko thể đảo dây thành đàn tay trái được vì ko đúng theo nguyên lý của nó về tính chất vật lý dao động trên cây đàn Guitar. Nếu các bạn nào thuận đánh đàn "tay trái " nên tìm cho mình 1 cây đàn được đóng đúng theo kỹ thuật dành riêng cho những người sử dụng tay trái nhé !

* Ko nên nghe mấy Bác ở các tiệm đàn mà tiền mất tật mang đấy nhá !

Điều này rất tệ hại , sẽ làm ảnh hưởng đến độ sai lệch tai nghe về sự cảm nhận âm sắc sau này.

Thân ái !

+5 EXP

haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), ngocthangq (06-06-15), quoclam (18-06-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:23 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Đặc Tính Của Các Dáng Đàn Thông Dụng Tại VN

Trong suốt thời gian qua, đã có rất nhiều bài viết của Mod Huy cũng như các bạn khác về các kiểu dáng đàn nổi tiếng trên thế giới. Những bài viết trước đã nêu rất kỹ về thông số kỹ thuật: body length, body width, scale length...Mình nghĩ ở đây cũng không cần đề cập thêm nhiều về vấn đề kỹ thuật. Mà quan trọng là tính năng-các dáng đàn khác nhau sinh ra để dùng vào mục đích gì thì ko phải ai cũng biết.

Dưới đây mình chỉ đề cập đến những dáng đàn thông dụng nhất tại thị trường VN cập nhật đến năm 2015. Còn những dáng bá đạo quá như Fan Fret, Grand Orchestra hay những em đang nổi bây giờ như sừng bò, sừng tê, sừng lợn...Thì mình cũng ko cần đề cập dưới đây làm gì.

Và để dễ so sánh mình xin lấy thang điểm 0-10. Cụ thể:

-0-3: Kém
-4-5: Trung Bình
-6-7: Khá
-8-9: Tốt
-10: Xuất Sắc

***Dreadnought***

Đầu tiên mình xin đề cập đến dáng đàn thông dụng nhất hiện nay. Và "anh ấy" được mệnh danh là vua của những dáng đàn. (Lý do tại sao thì mình sẽ có sự so sánh bên dưới)
Dáng Dreadnought gồm: Full, Cutaway và một dòng đang nổi như cồn hiện nay là dáng Ds của Gibson.

Đệm phím: 8 điểm
Đệm móc: 8 điểm
Solo: 7 điểm (8 điểm cho dáng D cutaway)
Fingerstyle: 8 điểm (9 điểm cho dáng D full)
Blue-Jazz: 6 điểm

Với so sánh bên dưới dáng Dreadnought không hổ danh là vua của những dáng đàn khi "anh ấy" ko hề kén một thể loại nhạc nào. Ngoài ra điểm mạnh là tiếng bass ấm, âm dầy và cường độ dB đo được là rất lớn. Đại diện cho dáng Dreadnought là các ca sĩ chơi rock, nhạc đồng quê, fingerstyle như Jon Bon Jovi, Alan Jackson, Kotaro Oshio.

***Grand Auditorium Cutaway***

Dreadnought được tôn là vua thì GA được ví như nữ hoàng với một vẻ sexy, quyến rũ thu hút mọi ánh nhìn. Đây là dáng đàn đưa hãng Taylor lên ngôi vị số 1 thế giới. Là mốt chơi thời thượng và "cô ấy" được các nghệ nhân VN nghiên cứu rồi tiến hành đóng từ đầu năm 2014.

Đệm phím: 10 điểm
Solo: 10 điểm
Fingerstyle: 7 điểm
Blue-Jazz: 5 điểm

Với tiếng bass đanh và uy lực, tiếng quạt chả rộn ràng, tiếng treble cực bén. Dáng GA được hầu hết các ca sĩ Mỹ ưa chuộng khi chơi dòng nhạc trẻ. Điển hình trong số đó là Boyce Avenue và Taylor Swift.

***Grand Concert Cutaway***

Đây là một trong dáng đàn nổi tiếng của tổ chức những năm 2012, 2013 khi phong trào chơi Fingerstyle theo Sungha Jung đang lên cao. Chắc hầu hết những bạn ái mộ Sungha thì nhắc đến FS chắc chắn phải là Lakewood. Trái ngược với 2 dáng còn lại, đây là một dáng đàn khá bé mình nghĩ chỉ phù hợp cho trẻ em dưới 15t và các bạn nữ.

Đệm phím: 4 điểm
Đệm móc: 7 điểm
Fingerstyle: 9 điểm (vẫn chưa được 10-thua dáng Dolphin)
Solo: 9 điểm
Blue-Jazz: 1 điểm

Đây là một dáng có thùng khá nhỏ nên vấn đề bị lép khi đệm hát cũng như quạt chả là điều dễ hiểu. Cường độ dB đo được chỉ dừng ở mức 80-84dB (quá thấp cho với chuẩn 90-92dB) Mình nghĩ dáng trên chỉ phù hợp cho FS và Solo, còn các bạn nào mo me đệm hát thui mua thêm một cây dáng D or GA chơi cho đa dạng.

***Dáng Dolphin***

Đây là một cụm từ chỉ chung cho các dáng OM, 0-00-000, GA full, GC full...Đây được mệnh danh là hoàng tử của dòng nhạc FS. Đặc trưng của các dòng trên không phải là tiếng ấm, cường độ lớn, trelbe bén mà là âm thanh nhẹ nhàng, ngọt ngào thích hợp cho những bạn FA thik tự kỷ một mình. Đặc biệt dáng Dolphin lên EQ cực kỳ hay, tiếng unplugged, nghe rất êm ko có cảm giác bị chói tai.

Đệm phím: 8 điểm
Đệm móc: 10 điểm
Solo: 7 điểm
Fingerstyle: 10 điểm
Blue-Jazz: 10 điểm

Đây là một dáng rất thích hợp cho những bạn chơi Fingerstyle mà ko cần đánh những nốt cao quá phím 15, những bạn thik chơi những bản ballad trữ tình hay trải nghiệm những phong cách như Blue-Jazz. Đại diện cho chàng hoàng tử đa tình là những nghệ sĩ đến từ những cường quốc sx đàn trên thế thời như Eric Clapton (Mỹ), Tommy Emmanuel (Úc), Kotaro Oshio (Nhật).

***Jumbo***

Đây là một dáng cự kỳ thịnh ở thập niên 70-80. Dáng có kích thước bự nhất và có vòng 3 cực kỳ Sexy. Dù ít thấy nhưng cũng có một số bạn ham của lạ đi ngoại tình với em này.

Đệm phím: 5 điểm
Solo: 5 điểm (7 điểm cho dáng Jumbo Cutaway)
Fingerstyle: 8 điểm
Blue-Jazz: 8 điểm

Mình thì ko quá ấn tượng với em này trừ cây đàn Alvarez của Sandra Bae.

***NEX***

Cuối cùng là dáng NEX hay còn có cái tên dân dã là eo Đài Loan. Đây là một dáng đàn rất phổ thông tại thị trường VN những năm 1990-2000. Khoảng 20 đợt chọn đàn đầu tiên, các em này xuất hiện khá nhiều nhưng hiện nay các "cô vợ Đài Loan" cố phần lép vế so với các em Tây chân dài ở phân khúc trung và cao cấp. Tuy nhiên ở phân khúc sinh viên mình nghĩ các em trên khá ok, action khá dễ bấm thik hợp cho những bạn mới tập.

Đệm phím: 7 điểm
Đệm móc: 6 điểm
Solo: 7 điểm
Fingerstyle: 4 điểm
Blue-Jazz: 1 điểm

..............

Lời Cuối: Bài viết này chỉ mang tính cá nhân và những đánh giá chủ quan của mình đúc kết trong quá trình lựa chọn và thẩm hơn hơn 20.000 cây đàn các loại trong suốt 7 năm hành nghề kỹ thuật. Hy vọng qua bài viết các mem sẽ tìm được cho mình dáng đàn thik hợp. Đừng vì mê vợ đẹp rồi cưới về mà hok hợp nhau, đá em nó nằm một góc thì tội lắm.

+5 EXP

haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), ngocthangq (06-06-15), quocthong (16-06-15), thanhhoangv (02-11-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:24 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Một số dáng đàn Guitar "Quái"

*Đầu tiên cây Guitar 7 dây

Bạn có thấy sự khác biệt nào ko?
Cây guitar 7 dây được thêm một dây bass (dây thứ 7th).
Dây được tune xuống một cung thành: GDGDGBD

Một số bài dùng Guitar 7 dây: Glorious - Steve Vai, The Glass Prison, Good God - Korn...

*Guitar 12 dây:

Guitar 12 dây sử dụng dây đôi giống Mandolin. Ở dây đôi 3, 4, 5, 6, dây nhỏ được tune lên 1 quãng 8 so với dây bình thường.

VD: Dây 6 E-e, Dây 5 A-a...

Dây trần 1 2 thì tune bình thường, chỉ khác ở chỗ nó cũng là dây đôi.

Một số bài dùng Guitar 12 dây: Wanted Dead Or Alive, Wish you were here, Here Come The Sung, Always Somewhere...

*Guitar Double Neck (2 cần)

Cần 1: Guitar 12 strings (dùng để rải rhythm, intro, aco....)

Cần 2: Guitar 6 strings (dùng để solo, eclipse, aco...)

Một số bài dùng Guitar Double Neck: Wanted Dead Or Alive, Hotel California, nhạc Steve Vai, Richie Sambora....

*Guitar Tripple Neck (3 cần)

Cây này mà cầm lên sân khấu thì mọi người "hả hốc mồm" liền. haha

Cần 1: Mandolin (cái này chắc ai biết chơi cả Mandolin mới xài dc)
Cần 2: Guitar 6 string (dùng để solo, eclipse, aco...)
Cần 3: Guitar 12 string (dùng để rải rhythm, intro, aco....)

Tuy nhiên cây này hơi kén người chơi, chủ yếu chơi những nhạc họ tự sáng tạo ra để chơi trên cây guitar "3 cần" thôi.

MỘT KỲ QUÁI SIÊU KINH ĐIỂN E. GUITAR 6 CẦN

Cũng 1 danh thủ độc chiêu nữa !!!

Và đây nữa: vừa đờn Classic và kéo Violin lun !

*Còn cái cuối-Guitar 42 strings:

Cái này ghê quá, mình cũng chịu, ko thể biết hết được công dụng của nó. hihi

p/s: Xem xong bài này có ai muốn thử chơi những loại guitar nhiều hơn 6 dây ko nào!!

+5 EXP

haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), ngocthangq (06-06-15), quocthong (16-06-15), thanhhoangv (02-11-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:25 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

GỖ TỰ NHIÊN LÀ GÌ? ĐẶC TÍNH CỦA GỖ TỰ NHIÊN NHƯ THẾ NÀO? & CÁCH XỬ LÝ GỖ TRONG VIỆC CHẾ TÁC ĐÀN GUITAR

-Gỗ tự nhiên là loại gỗ được khai thác trực tiếp từ những cây trồng lấy gỗ trong rừng tự nhiên hoặc từ những cây gỗ rừng trồng lấy nhựa như cao su, cây lấy tinh dầu, lấy quả có thân cứng chắc không bị hỏng trong thời gian thì được đưa vào sản xuất trự tiếp đồ nội thất không phải qua giai đoạn chế biến gỗ thành vật liệu khác như gỗ ép , gỗ dán , gỗ ghép ( gỗ nhân tạo ) .

_Gỗ tự nhiên là một dạng tồn tại vật chất có cấu tạo chủ yếu từ các thành phần cơ bản như: xenluloza(40-50%), hemixenluloza (15-25%), lignin (15-30%) và một số chất khác.

- Sản phẩm Đàn Guitar àm bằng gỗ tự nhiên là đẹp tự nhiên ( ko qua chế biến thành gỗ nhân tạo), sẽ có kết cấu đồng chất, cứng cáp và chế tác được nhiều kiểu dáng Guitar và tạo ra được độ rộng ngân nga âm vang về âm lượng cũng như sự cộng hưởng tần sóng âm rất đặc trưng của cây đàn Guitar. Ngoài ra, chất liệu gỗ thích hợp cho những vùng gần biển, vùng sông nước – hạn chế được sự ăn mòn, không bị ôxyt hoá.

- Đàn Guitar làm bằng Gỗ tự nhiên có độ bền với thời gian: Gỗ tự nhiên là gỗ có tuổi thọ cao không bị hỏng trong môi trường ẩm ướt và rất bền trong môi trường khô ráo. Và mỗi loại gỗ tự nhiên có độ bền tuổi thọ khác nhau.

- Hầu hết các loại gỗ tự nhiên đều có một tính chất có thể coi nó là một nhược điểm như co giãn, cong vênh, tùy từng loại gỗ sẽ có độ co giãn, cong vênh khác nhau, vì vậy để có thể sử dụng hiệu quả chất liệu gỗ tự nhiên chúng ta phải hiểu rõ các thuộc tính của từng loại gỗ.

- Gỗ có 3 đặc điểm chủ yếu:

-Dẻo dai
-Giãn nở
-Liên kết chắc chắn

***Qui trình xử lý gỗ tự nhiên trong việc chế tác Đàn Guitar & Để nâng cao tính hiệu quả bền vững vốn sẵn có của nó.

** Trong thớ cây, cấu trúc thành phần gỗ bao giờ cũng kết hợp nước với xơ thân. Việc xử lý gỗ bao gồm 2 công đoạn chủ yếu là phơi thoát hơi nước trong than cây và tẩm sấy, trong 2 công đoạn này thì công đoạn tẩm sấy là quan trọng và cần thiết nhất, nó làm cho các thớ gỗ ổn định, liên kết với nhau tạo nên thế giằng. Khi tẩm sấy tính chất sinh học của gỗ sẽ thay đổi, gỗ sẽ trở lên dẻo dai, chắc, bền , ko bị mối mọt , có thể chịu được sự va đập, uốn nắn trong việc tạo hình đàn guitar có những dường cong tuyệt mỹ.**

- Vật liệu gỗ lđã gắn kết với việc chế tác Đàn Guitar ngay từ thuở ban đầu. Điều dễ nhận thấy nhất về ưu điểm của gỗ là tính thẩm mỹ mà cụ thể là vẻ đẹp tự nhiên của nó.

- Mọi sản phẩm Đàn Guitar được chế tác bằng gỗ tự nhiên, có ưu điểm vượt trôi hơn so với các loại Đàn được làm bằng gỗ nhân tạo... Là do được cấu tạo theo qui luật tự nhiên bởi những cấu trúc thành phần phân tử của các thớ gỗ. Cấu trúc thành phần gỗ hình thành do giữa những sợi gỗ có lỗ rỗng, và chính cấu trúc này sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới yếu tố quan trọng nhất, về thẩm mỹ âm thanh của cây Đàn Guitar : Là duy trì sự ổn định lâu dài về chất âm của cây đàn Guitar theo thời gian và là thế mạnh mang tính ưu việt của gỗ tự nhiên .

- Dù biến thể nhưng gỗ lại mang những đặc tính mới, thể hiện thế mạnh và điểm yếu của chất liệu. Đôi khi nó mang ưu điểm ưa khí hậu nhiệt đới ẩm ướt , có lợi thế bề mặt tự nhiên, có khả năng ứng dụng hoàn hảo trong các chức năng sử dụng.

+5 EXP

haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), ngocthangq (06-06-15), quoclam (18-06-15), thanhhoangv (02-11-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:25 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

@marrocksd : anh à, em thắc mắc sao người ta hay bảo đàn dùng 1 thời gian dài thì tiếng nó hay??lúc đó sao biết được ạ?

@hoanglong2312 : Ủa blackcat cho mình hỏi cây đàn mới mình mua về nó còn xổ tiếng nữa k hay là tiếng như vậy hoài...còn nó xổ thì chơi khoảng bao lâu...???

------------------------------------------------------------------------------------------------------

*****Một cây đàn xuất xưởng, khi gắn dây vào đánh nghe nó hay , ko hay là ngay từ đầu rồi , chứ ko phải dùng 1 thời gian là nó hay đâu !!! Cái quan trọng là tiếng của nó, có giữ được mức ổn định về lâu về dài theo thời gian hay ko thôi ! Thường thì người ta dùng thay cho cụm từ này gọi là "vỡ tiếng"

Sau thời gian dài sử dụng , do dãy tần số âm thanh cộng hưởng trong thùng đàn tác động qua lại lẫn nhau , làm cho cấu trúc phân tử thành phần gỗ sắp xếp ổn định theo 1 trình tự nhất định nào đó . Lúc này những cây đàn hay mà tiếng của nó được duy trì ổn định lâu dài , sẽ có ưu thế phát huy tác dụng tốt hơn về mặt chất lượng âm thanh ( ở đây chỉ nói về gỗ tự nhiên thôi . Thường gọi là gỗ " Thịt " , gỗ " Đặc " hoặc gỗ nguyên miếng ) { Còn về gỗ ép sử dụng công nghệ in giả vân gỗ thì xin miễn bàn đến . Hiện nay mặt hàng này do TQ sản xuất đã có mặt tràn ngập trên thị trương VN, có giá trên dưới 2tr } . Nhưng cũng còn tùy thuộc vào cách thức bảo quản nữa (ko kém phần quan trọng) .

Bởi thế người ta gán ghép cho cây đàn như thế này là những cây Guitar có " hồn " . Chọn lựa 1 cây đàn tiếng nó hay, thật ra nó còn phụ vào rất nhiều yếu tố bạn ah ! ko phải đơn thuần như mình nghĩ đâu !!! Còn nếu như em chọn 1 cây đàn bình thường chờ đánh 1 thời gian để cho tiếng nó hay , thì mình xin cam đoan với bạn rằng, chuyện đó ko bao giờ xảy ra !!! Chỉ có ở trong chuyện 1001 đêm thôi ... hi hi hi ... Thành ra khi lựa 1 cây đàn thân yêu cho mình thì các bạn nên chọn 1 em kha khá hay môt chút đi, để trừ hao khi em nó rớt xuống tầm Zừa zừa khá hay là ok rồi , còn nếu không, ở mức zừa đủ hay thì cũng tốt thôi .

*****Trong các yếu tố tạo nên tiếng đàn hay , ngoài chất lượng dây đàn, độ chuẩn xác của kết cấu thùng đàn , nguyên liệu gỗ , chất lượng gỗ, độ ẩm & khô của gỗ ...v...v...

*** Còn về việc thẩm định âm thanh, để biết được tiếng đàn hay quả đây là 1 quá trình dài trải nghiệm mới tích luỹ và nắm bắt được những qui định về đặc tính kỹ thuật test đàn em ah , ngoài ra bạn còn phải có 1 sự cảm âm thật là tốt nữa đó ! Một người chơi đàn giỏi chưa hẳn là đã chọn cho mình được 1 cây đàn hay xuất thần đâu nhá bạn ! ( ý anh nói ra đây là ở 1 chừng mực nhất định nào đó thôi) . Hẹn bạn khi khác nhé !

+5 EXP

haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), quoclam (18-06-15), quocthong (16-06-15), thanhhoangv (02-11-15), trieusonpv (20-06-15)
Cũ 29-04-15, 03:27 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

PHỤ THUỘC RẤT NHIỀU VÀO NGUỒN NGUYÊN LIỆU GỖ , ĐÓ LÀ GỖ TỰ NHIÊN

Vật liệu chính để làm ra một cây guitar là gỗ, giá thành và chất lượng cây guitar phụ thuộc rất nhiều vào gỗ làm mặt, lưng & hông đàn là gỗ gì, gỗ nguyên miếng (solid) hay gỗ cán mỏng (laminate).

Đàn làm từ gỗ nguyên miếng có nghĩa là mặt, lưng & hông đàn được làm từ một miếng gỗ duy nhất đó là gỗ tự nhiên ( thường thì người ta gọi : Gỗ sống , gỗ rắn , gỗ đặc, gỗ thịt, ... tuỳ theo địa phương) . Đàn làm từ gỗ cán mỏng có nghĩa là mặt, lưng & hông đàn được làm từ nhiều miếng gỗ mỏng xếp chồng lên nhau (và để hạ giá thành thường thì một miếng gỗ đắt tiền sẽ xếp lên trên cùng, trên các miếng gỗ khác rẻ tiền hơn, thường là gỗ tạp hoặc các loại gỗ lấy từ cây công nghiệp ngắn ngày ).

Gỗ làm mặt đàn (top) là phần gỗ quan trọng nhất vì nó ảnh hưởng tới đặc tính âm học của cây đàn. Một cây đàn giá trên 700$ thường có mặt + lưng + hông làm từ gỗ nguyên miếng , giá từ 300-500$ thường có mặt làm từ gỗ nguyên miếng + lưng & hông đàn làm từ gỗ cán mỏng, giá dưới 300$ thì mặt + lưng & hông đàn đều làm từ gỗ cán mỏng ( Laminate ).

Thường những cây Đàn làm bằng : Laminated Tops có mặt đàn làm từ gỗ cán mỏng + lưng & hông Laminate , giá thành thấp dành cho những đối tượng khách hàng bình dân (học sinh, sinh viên…)

Lược dich từ tạ chí Guitar nước ngoài

+5 EXP

The Following 9 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
haiaudk (16-06-15), hungphulam (03-06-15), khachue (28-05-15), ngocthangq (06-06-15), quoclam (18-06-15), quocthong (16-06-15), thanhhoangv (02-11-15), trieusonpv (20-06-15), vienduong (16-06-15)
Trả lời

Đánh dấu

Tags
đàn, của, forum.guitarpro.vn, guitarpro, guitarpro.vn, kỹ thuật, lập, một, những, nhạc, nhạc cụ, quên, trong

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị