GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 16-11-15, 09:51 AM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 21 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 19 Post(s)
Mặc định Tự đóng đàn guitar cho mình
Tui ước ao tự đóng cho mình một cây đàn lắm, không biết ở VN có nơi nào hướng dẫn không nhỉ? Chỉ cần hướng dẫn lắp ghép lại và cho mượn (thuê) đồ nghề thôi, còn khoản kỹ thuật nan bên trong, độ dày mỏng của lưng , top thùng đàn,.... do tự tui làm. (cái vụ này ở Malaysia có nhưng ở VN chưa thấy)
Có ai biết nơi nào như vậy không?

Link tài liệu tham khảo (từ sự sưu tầm của các mem):

http://gg.gg/lamdan
https://www.youtube.com/watch?v=m0yYHh9goI0

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi huevi nguyen với 18-11-15 lúc 11:37 AM
guitarcm - 10:21 AM 16-11-15
có bên Ân guitar có nhận học trò hướng dẫn làm đàn đó huevi nguyen dạy free ( cam kết hổ trợ đồ nghề cũng như gỗ để cho bạn tự thưởng cho mình ) còn bên guitar gỗ thì cũng nhận dạy đóng đàn nhưng 1 khóa là 10tr ( cam kết khi sau khi ra làm tại xưởng 1 tháng 7tr và sau 2 năm trợ vốn mở tiệm luôn ) theo thông tin trên mạng họ ghi là vậy còn chi tiết hơn thì nên đến hỏi lịa cho rõ hơn.

Sponsored Links
Cũ 16-11-15, 09:55 AM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 4 - Class: None
EXP: 13/40 (32.5%)

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 1 Post(s)
Tới xưởng Ân rồi thương lượng hoy. Mà cách đi nang cầu bên trong chắc phải học hỏi nhiều mới làm cây đàn ngon đc, ko biết ở VN ngta có chỉ dẫn cái này ko nữa @@

+2 EXP
dammedanhat - 11:05 AM 16-11-15
Vụ này hay quá huevi, chắc cây đàn của huevi toàn lấy chữ huevi nguyen làm background

Nói chứ mình ước gì có 1 cây có kích thước vừa với mình nhất, hiện ôm cây dáng D gì đó thấy quá khổ, thấy em nó mập ú sao sao đó
guitarcm - 11:08 AM 16-11-15
đúng là Ân ở quận 7 bạn ak, cái vụ chê trách đàn này kia ko phải là vấn đề chính cái chính là mình học để biết cách đóng đàn là ntn còn bên guitar Gỗ có bán đầy đủ các vật tư cho bạn làm đàn từ cây đinh con ốc đến bù lon con tán có đủ hết ko thiếu thứ gì, cái làm nghề là họ ko có buộc mà đạo điều kiện cho những học viên sau khi ra nghề là có việc làm luôn là tháng 7tr còn bạn ko muốn làm học viên thì thôi chỉ bỏ ra 10tr để học 1 khóa đóng đàn thôi.
guitarcm - 11:12 AM 16-11-15
trich lại "
Guitar LÊ THIÊN ÂN
3 Tháng 6 ·
XƯỞNG ĐÀN GUITAR TỐT vừa nhận 2 đệ tử vào HỌC LÀM ĐÀN GUITAR MIỄN PHÍ
Dạy làm đàn guitar miễn phí
Sau khoá học bạn có thể tự làm cho mình một cây đàn guitar
Phần thưởng là bạn sẽ được xưởng đàn tặng cho bạn một cây đàn do chính tay bạn làm ra (bạn không bỏ tiền mà cũng có đàn tốt sử dụng)
Nhanh nhanh lên
Thời gian học từ 18h -21h hằng ngày
Thời gian đăng ký đến hết ngày 10/06/2015
Đảm bảo 2 tháng bạn tự làm ra được cây đàn kỹ
Xưởng đàn Guitar Tốt
143 Nguyễn Văn Quỳ, P. Tân Thuận Đông, Quận 7, TP HCM
Sđt 0908844090"
dongdideo - 11:14 AM 16-11-15
thôi đừng ôm mộng tự đóng cho mình 1 cây đàn nha các bác mấy ông đóng đàn tụi ổng hành nghề cả chục năm mà đóng ra còn có cây hay cây dỡ trước khi cho ra dc 1 cây đàn tương đối thì các ổng cũng phá cả trăm cây chứ chẳng chơi ))))))
guitarcm - 11:17 AM 16-11-15
còn đây là bên guitar Gỗ
Banned:huevi nguyen - 01:07 PM 16-11-15
Mục đích là thỏa tính tò mò và có cây đàn cho mình:
Bỏ ra 10t thì cũng cao (khoảng 5t thì tạm được) . 10t coi như là mình mua cây đàn vậy nhưng nghĩ lại mình không nghĩ làm nghề này.,,, nghĩ tới nghĩ lui.
Nếu chịu khó cày 2 tháng ở đợ thì coi như thu hồi vốn và lời 4t (được 14t)....

Hay mua các cái về nhà rồi tự ráp lại như trò ghép hình trét keo nếu vậy phải nhờ họ cắt thành mẫu hết quá.
.......
nan giải thiệt ...nhưng cũng có thể giải được nan....
guitarcm - 01:35 PM 16-11-15
thì họ cắt thành mẫu luôn rồi bạn,tôi có đưa hình bên dưới đó.
Banned:huevi nguyen - 03:29 PM 16-11-15
Ngoài ra còn phải co máy chà, bào mỏng ván theo ý mình nữa, cái vụ bào mỏng này coi bộ khó nha! Hình như tấm ván lưng và tóp nó đâu có độ dày giông nhau!?
Để nghiên cứu đã, cái vụ này mà OK thì hết xảy nha.
datproit - 04:31 PM 16-11-15
Theo nhiều clip em coi về cách làm đàn hand-made của mấy nghệ nhân thì cũng có người bào mỏng mặt sau bằng cái bào cầm tay; vì mặt sau gỗ cứng nên bào vậy được, còn mặt trước gỗ thông mềm hơn nên đa phần là dùng gấy nhám chà thôi.

còn về độ mỏng dày thì còn tùy vô miếng gỗ, mà miếng gỗ lại tùy thuộc vào loại gỗ, độ già, tỷ trọng của gỗ (ko biết dịch vậy đúng ko, mấy ổng dùng từ density).

còn nhiều vô cùng. ngu kiến của em là chắc phải đi học nghề cho có cơ bản rồi mới tự học và tự làm được ạ.
Banned:huevi nguyen - 08:15 PM 16-11-15
Biết là không phải dễ, vì cây đàn để có âm hay thì rất tinh tế, chi li từng tí một, nào là gỗ gì, xuất xứ, độ ẩm, độ đậm đặc của sợi gỗ,...giàn nan , độ mỏng của từng miếng gỗ....nói chung là rất nhiều, phải chú ý tất cả.
Bởi vậy phải xem xét tư liệu về kỹ thuật làm đàn, hỏi thăm người này người kia cho thất kỹ đã rồi mới tính được. Phải nắm được mấy thứ này trước, hình chung ra qui trình ....nói chung là nhớ bài ....ròi hẵng đi học khi đó nắm được mau hơn và mới có thể nắm được bí quyểt được.
ông bạn dammedanhat nói gia hạn tới 5 năm lận...

Cũ 16-11-15, 11:20 AM
guitarcm guitarcm đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 8 - Class: None
EXP: 4/80 (5%)

Mentioned: 60 Post(s)
Quoted: 3 Post(s)
600k cho 1 bộ hong và lưng đàn

+2 EXP
Cũ 16-11-15, 11:23 AM
guitarcm guitarcm đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 8 - Class: None
EXP: 4/80 (5%)

Mentioned: 60 Post(s)
Quoted: 3 Post(s)
còn đây là vật tư làm đàn

Guitar Gỗ Thủ Đức đã thêm 7 ảnh mới.
11 Tháng 8 · Đã chỉnh sửa ·
Nhà Làm Đàn Guitar Gỗ
Nhận lọng khuân đóng guitar : 350k ( đưa mẫu làm )
Bán vật tư làm đàn
- Gỗ Hồng Đào: lưng - bọc hậu - 55k
- Gỗ Hồng Đào Bắc phi : lưng - bọc hậu - 100k
- Gỗ Điệp : lưng - bọc hậu - 85k
- Gỗ Cẩm Lai Ấn Độ: lưng - bọc hậu - 750k
- Gỗ Cẩm Ân Zebra ngựa: lưng - bọc hậu - 750k
- Cần ghép gót : 30k - 35k - 50k - 100k
- Con ngựa : 10k - 20k - 100k (ngựa mun)
- Tút : 30k - 55k - 100k - 200k
( ngựa mun)

+5 EXP
guitarcm - 11:25 AM 16-11-15
guitarcm - 11:25 AM 16-11-15

Cũ 16-11-15, 12:48 PM
Tạm Biệt Chim Én

@dongdideo:

Vậy không nên làm ?
Nói như bạn này thì sẽ không xuất hiện nhiều nghệ nhân trên thế giới và nhất là ở VN sẽ không có Luthier Cường và một Lutier nữa (quên ten mất tiu rồi), ông này tiếng tăm có thể hơn Cường trên trường quốc tế (nghe đâu đàn của ông có cây có thể lên giá cả trăm ngàn usd lận mà chủ chưa chịu bán đấy). Hai người này đều có mơ ước tự làm cho mình cây đàn guitar từ buổi sơ khai cả.

Mấy luthier có tiếng ít khi nào thỏa mãn với cái mình vừa làm xong lắm, có nghĩa là họ luôn nghĩ cách làm sao cho tiếng đàn hay, hay , hay hơn nữa. Tuy đã lão luyện nhưng họ vẫn chưa làm được đàn có chất Flamenco đúng (đang mò mẫm nghiên cứu)

Nếu tui mà học đóng đàn bảo đảm tui không làm nan đàn theo họ đâu (chỉ tham khảo xem cho biết thôi), điều này phải tự biết lý do. Không tham vọng là làm được nhưng dù hay hay dở gì thì nó cũng là cái mình tự làm, nó có yếu tố tinh thần rất cao, độc đáo, và cũng là cách suy nghĩ không theo lối mòn là chỉ có mua (mua mà không được như ý mình như Gavang thì sao sao đó, cây đàn đó ẩn chứa điều không vui).

Cái vụ đóng đàn này thường ai có tính mày mò tìm hiểu nghiên cứu thì mới nghĩ tới còn khong hề có tính đó (rất nhiều người) thì mua đàn cho rồi, làm làm chi cho mệt.

Thử hỏi bạn khắp VN có mấy ai có được một cây như vậy không? trên thé giới thì có.

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi huevi nguyen với 16-11-15 lúc 12:54 PM
guitarcm - 03:08 PM 16-11-15
xui cho ông là để đóng được cây classic hay Flamenco thì phải qua giai đoạn cơ bản là đóng cây acoustic
Banned:huevi nguyen - 03:24 PM 16-11-15
Chưa chắc đâu!
dammedanhat - 03:29 PM 16-11-15
Không quan trọng, miễn được tặng đàn là ok (nhưng thời hạn đừng quá 20 năm)
Banned:huevi nguyen - 03:53 PM 16-11-15
Điều quan trọng là có thuận lợi với mình không, cái nữa là tg tìm hiểu, tài liệu,....ít nhất phải 6 tháng, 6 tháng là ít chứ mấy ngài luthier toàn mấy chục năm khg hà mà còn chưa làm ổn nữa!
dammedanhat - 03:59 PM 16-11-15
cho hẳn 5 năm luôn đấy
guitarcm - 04:01 PM 16-11-15
sao chưa chắc huevi nguyen? vì đóng 1 cây classic đạt chuẩn là đã khó rồi nói gì đến Flamenco? mà đóng cây gì cũng được miễn là có thùng cộng hưởng đủ 6 dây là được rồi
Banned:huevi nguyen - 04:26 PM 16-11-15
Có khi cố tình làm cây Classic nhưng khi ra lò lại có âm thanh của Flamenco , tiếng cứ đanh đanh chát chát....vậy mới quái! càng hay
guitarcm - 04:29 PM 16-11-15
bó tay toàn tập
Banned:huevi nguyen - 04:29 PM 16-11-15
Nếu mà được thể nào mình cũng cố gắng thử làm một cây toàn laminate chơi. Mói thấy có chỗ bán cái này
dammedanhat - 04:34 PM 16-11-15
Làm luôn cho máu

The Following User Says Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
dammedanhat (16-11-15)
Cũ 16-11-15, 04:14 PM
datproit datproit đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 17/20 (85%)
SP: 8/10 (80%)
Số lần cộng|trừ: 1 lần

Mentioned: 2 Post(s)
Thiệt là em cũng rất thích tự đóng đàn, hay dỡ gì thì đàn của mình làm ra nó cũng có ý nghĩa vô cùng.
Em nghĩ được thì anh em cùng sở thích cùng đóng góp để mua "đồ nghề" để tự dựng 1 "xưởng đàn" cho mọi người yêu thích tự đóng đàn.

Cái khó em nghĩ bây giờ địa điểm...

Banned:huevi nguyen - 04:24 PM 16-11-15
Bạn ở TĐ hả? OK vậy là gần rồi, gần chỗ mua vật tư lun....
Cong bạn datproit ở đâu?
Ai tham gia thì cho biết.....
dammedanhat - 04:35 PM 16-11-15
3 anh hợp sức thì chắc chắn thành công rồi, cảm ơn trước
Banned:huevi nguyen - 04:42 PM 16-11-15
Sợ ông datproit ở Đà Năng thì không được, ah nếu ở ĐN thì rủ guitarcm kìa...
hay là ổng ở xa quá thì chỉ có 2 mem thôi.
Nói chung cái này có thể xem là một dự án, do đó phải lên kế hoạch nếu mún thành công.
datproit - 04:43 PM 16-11-15
em đang là sinh viên nên cũng ở Thủ Đức luôn ạ
guitarcm - 04:48 PM 16-11-15
@huevi nguyen tôi ko ở SG cũng ko ở ĐN luôn @@.
Banned:huevi nguyen - 04:49 PM 16-11-15
khoảng 3....5 người là có thể OK nhưng phải có địa điểm đã , nhà mình thì bé tẹo khg có khg gian, phòng riêng
Banned:huevi nguyen - 04:50 PM 16-11-15
Vậy là ông này ở ngoài Bắc rồi
Banned:huevi nguyen - 04:55 PM 16-11-15
Thực ra cái vụ này mà làm thành công một cây đàn thôi.... coi chừng nhận đơn đặt hàng không xuể còn hơn Tổ chức chọn đàn lun và sẽ thành lập Tổ chức đóng đàn cho các mem
guitarcm - 05:10 PM 16-11-15
@huevi nguyen tôi cugnx chẳng phải ở ngoài Bắc luôn @@, trích " Thực ra cái vụ này mà làm thành công một cây đàn thôi.... coi chừng nhận đơn đặt hàng không xuể còn hơn Tổ chức chọn đàn lun và sẽ thành lập Tổ chức đóng đàn cho các mem " xem bộ hay ak.
dammedanhat - 08:14 AM 17-11-15
Thành công thì đúng là đơn hàng làm không kịp (vì có người làm thạo đâu mà kịp), mà hông kịp thì vác đi gia công rồi về dán nhãn và bán, xong cũng bể show luôn

Cũ 16-11-15, 05:50 PM
dongdideo dongdideo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 0/30 (0%)

Nguyên v***259;n b***7903;i huevi nguyen Xem bài vi***7871;t
@dongdideo:

Vậy không nên làm ?
Nói như bạn này thì sẽ không xuất hiện nhiều nghệ nhân trên thế giới và nhất là ở VN sẽ không có Luthier Cường và một Lutier nữa (quên ten mất tiu rồi), ông này tiếng tăm có thể hơn Cường trên trường quốc tế (nghe đâu đàn của ông có cây có thể lên giá cả trăm ngàn usd lận mà chủ chưa chịu bán đấy). Hai người này đều có mơ ước tự làm cho mình cây đàn guitar từ buổi sơ khai cả.

Mấy luthier có tiếng ít khi nào thỏa mãn với cái mình vừa làm xong lắm, có nghĩa là họ luôn nghĩ cách làm sao cho tiếng đàn hay, hay , hay hơn nữa. Tuy đã lão luyện nhưng họ vẫn chưa làm được đàn có chất Flamenco đúng (đang mò mẫm nghiên cứu)

Nếu tui mà học đóng đàn bảo đảm tui không làm nan đàn theo họ đâu (chỉ tham khảo xem cho biết thôi), điều này phải tự biết lý do. Không tham vọng là làm được nhưng dù hay hay dở gì thì nó cũng là cái mình tự làm, nó có yếu tố tinh thần rất cao, độc đáo, và cũng là cách suy nghĩ không theo lối mòn là chỉ có mua (mua mà không được như ý mình như Gavang thì sao sao đó, cây đàn đó ẩn chứa điều không vui).

Cái vụ đóng đàn này thường ai có tính mày mò tìm hiểu nghiên cứu thì mới nghĩ tới còn khong hề có tính đó (rất nhiều người) thì mua đàn cho rồi, làm làm chi cho mệt.

Thử hỏi bạn khắp VN có mấy ai có được một cây như vậy không? trên thé giới thì có.
mình nói chơi như vậy thôi chứ đâu có nghĩa là ko ủng hộ các bạn làm đàn nhưng mà bạn ơi bạn đóng cho vui thì dc. chứ để làm ra 1 cây đàn vừa ý bạn âm thanh hay thì ko hề đơn giản đâu nhưng người như ông cường này ở vn ko nhiều đâu họ sinh ra là để làm đàn là cái nghiệp đã chọn họ .họ đam mê họ biết mình sống là chỉ để làm đàn làm đàn thôi , những nghệ nhân làm đàn nổi tiếng trên thế giới cũng vậy 1 số dòng tộc còn có truyền thống làm đàn 200--300 năm ,bản thân mình cũng muốn tự làm đàn chơi, mình đã chọn guitar làm người bạn suốt đời rồi thì tại sao ai lại ko yêu ko quan tâm nó nhi?(tôi sẽ học đóng đàn tôi sẽ tập làm đàn tôi sẽ mua gỗ tốt nhất âm thanh hay nhất 1000$ 2000$ cũng ok ,tôi sẽ tỉ mỉ chi tiết tới từng nanomet trên từng thớ gỗ và tôi sẽ đóng nó trong vòng 1 năm ) ai lại ko thích tự mình sanh con ra để nuôi nhưng vì ko sanh dc nên mới xin con để nuôi thôi các guitarist nỗi tiếng trên thế giới đều biết điều đó nên họ sẽ chọn con đường ngắn nhất đề "kết nối" tâm hồn mình với đàn đó là "Mua" đàn có người vừa mới cầm vào 1 cây đàn nào đó thì đã biết "ta thuộc về nhau rồi " còn nhiều người đã chơi qua gần chục cây vẫn chưa tìm dc ý trung nhân của mình
nói gì thì nói mình cũng mong bạn huevi nguyen có thể tự làm ra 1 cây vừa ý mình biết đâu sao này xuất hiện thêm 1 huevi nguyen luthier nữa thì quả thật...quá tuyệt vời cho Nghề làm đàn ở vn

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi dongdideo với 16-11-15 lúc 05:58 PM
Banned:huevi nguyen - 06:11 PM 16-11-15
Nói ngay ra thì nếu thích và thuận lợi thì thử thôi. mấy ông kia ban đầu cũng chỉ có thích thôi và ai cũng vậy thích thì làm....ông Cường và ông gì cũng ở VN nổi tiếng đó cũng thích sau mãi sau này mới làm (năm 1982 gì đó) thôi chứ không phải sinh ra là để làm đàn....
Có ai sinh ra để học bao giờ, nhưng vẫn có nhiều học được, học tốt,.... cứ cái nào thích thì giỏi cái đó.

Không tham vọng làm nghệ nhân hay làm cho ai mà muốn làm cho mình. Điều này là hay nhất ở việc làm đàn.

Chứ ban đầu bạn khuyên không nên làm thì đâu có đúng. Phải không?

Ngày xưa vấn đê thông tin người ta khó tiếp cận kiến thức, ngày nay thì có nhiều, vật tư làm đàn cứ ngơ ngơ chẳng biết mô tê chi, giờ cứ đến nơi mua cái gì có cái đó.... vậy việc gì mà ngại....chưa ra trận đã nghĩ thua rồi....
dongdideo - 08:02 PM 16-11-15
thật ra con người ta sinh ra la để học rồi , học ăn học nói học gói học mở đứa trẻ nó cũng phải học đi đứng chứ ko lẽ nó nằm và bò suốt đời à , nói như bạn" Có ai sinh ra để học bao giờ" vậy là có người sinh ra ko học vẫn sống dc à người tiền sử học săn bắt haí lượm họ mới sống dc chứ ,thằng tội phạm giết người ,lừa đảo nó cung phải học chữ để nó né cái xe police ra chứ... đừng nói chi con người con vật cũng phaỉ học nhiều thứ để sinh tồn nữa là ...
Banned:huevi nguyen - 10:39 PM 16-11-15
Cai bạn nói là học kiểu tòn tại sinh tồn, chứ đâu có dính dáng gì đến điều tôi nói đâu bạn!?
Điều tôi nói là đi học, là sự kềm kẹp trong sự giáo dục nhà trường ....chẳng ai muốn đi học cả...nhưng rốt cuộc vẫn có người giỏi môn này mồn kia vậy. Sở thích sẽ dần hình thành, có định hướng.
Nói chung thích thì làm thôi (miễn sao đừng làm bậy là OK rồi) chứ không phải là sinh ra là để làm việc đó.
Cáu nói "sinh ra là để làm việc đó" là ca ngợi người nào đó hoàn thành xuất sắc một công việc thôi bạn ơi.
Còn mình là người bình thừong thì làm việc bình thường, đóng đàn hay hay dở thì cũng của mình chứ của ai đâu. Có đi tranh tài cao thấp đâu mà sợ thua.
Bạn đi lạc đề rồi đó!
dongdideo - 11:23 PM 16-11-15
mình nói cũng nằm trong ý bạn nói tới thui
Câu bạn nói : "Điều tôi nói là đi học, là sự kềm kẹp trong sự giáo dục nhà trường ....chẳng ai muốn đi học cả...nhưng rốt cuộc vẫn có người giỏi môn này mồn kia vậy. Sở thích sẽ dần hình thành, có định hướng." thì nó cũng đâu có liên quan gì tới vấn đề ta đang bàn đâu mà sao lại " chẳng ai muốn đi học cả" có nhiều trẻ em nghèo ao ước đến trường kìa cái mình nói ở đây là liên quan tới việc đóng đàn và sở hữu 1 cây đàn tốt thôi :d chứ ko có tranh tài cao thấp gì cả ai mà chẳng ao ước tự đóng 1 cây đàn cho mình
còn câu "sinh ra là để làm việc đó" mình ko nghĩ là là ca ngợi người nào đó hoàn thành xuất sắc một công việc đâu bạn ơi ...nhiều người giỏi họ thành công trên nhiều lãnh vực đâu thể nói họ "sinh ra là để làm việc đó" dc ko lẽ 1 luật sư ,nấu ăn giỏi ,biết trình diễn guitar ,biết chơi chứng khoán , biết kinh doanh .... thì nói ông này sinh ra la để làm (luật sư,đầu bếp,guitarist,bussiness) à
mình thấy bạn cũng lạc đề rồi !
datproit - 12:19 AM 17-11-15
thôi thôi...bàn đi xa vấn đề rồi.
Vấn đề ở đây là tự đóng 1 cây đàn.

Cũ 16-11-15, 06:23 PM
Tạm Biệt Chim Én

Có một lý do khiến mình tò mò muốn tìm hiểu việc đóng đàn là ở chỗ:
Đàn VN có chất liệu y như người ta nhưng âm thanh luôn thua kém họ, chưa nói đến loại lạ như Flamenco mấy nghệ nhân tên tuổi của VN chưa ai làm được mặc dù kinh nghiệm rất nhiều.
Có người làm ra cây đàn rất mắc và thời gian chờ rất lâu (1...2 năm là bình thừong) nhưng sản phẩm không được như người ta.

+4 EXP

Lần sửa cuối bởi huevi nguyen với 16-11-15 lúc 06:26 PM
Cũ 16-11-15, 07:56 PM
dongdideo dongdideo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 0/30 (0%)

Nguyên v***259;n b***7903;i huevi nguyen Xem bài vi***7871;t
Có một lý do khiến mình tò mò muốn tìm hiểu việc đóng đàn là ở chỗ:
Đàn VN có chất liệu y như người ta nhưng âm thanh luôn thua kém họ, chưa nói đến loại lạ như Flamenco mấy nghệ nhân tên tuổi của VN chưa ai làm được mặc dù kinh nghiệm rất nhiều.
Có người làm ra cây đàn rất mắc và thời gian chờ rất lâu (1...2 năm là bình thừong) nhưng sản phẩm không được như người ta.
có gì đâu
Nghề làm đàn ở nước ngoài có tuổi đời lâu hơn ở vn mình đất nước mới giành dc độc lập mới đây thôi làm sao phát triển bằng họ dc,đất nc người ta phát triễn ,con người họ có cái nhìn thẩm mỹ hơn mình . lúc chúng ta đang chìm trong boom đạn thì cả thới giới đã chơi guitar rồi người vn mình rất giỏi nhưng phải làm nhiều mới rút ra dc cái hay

+4 EXP
Banned:huevi nguyen - 08:30 PM 16-11-15
Nghề làm đàn của VN có từ trước 1975 lâu rồi chứ không phải sau 1975 đâu. Khu vực NTT nỏi tiếng là khu guitar từ trước 1975 chứ không phải sau này đâu.
Mấy ông nghệ nhân nêu ra ở trên là sinh sau đẻ muộn đó, được cái là chịu thay đổi tư duy đây, phần lớn nghẹ nhân ta thường chấp nhận hiện tại lắm (đây là khuynh hướng thưong mại, mình có nói chuyện với một người làm đàn có thể gọi là nghệ nhân nhưng thấy ông có vẻ bảo thủ (đàn của ông này cũng khá nhưng đàn Flamenco theo mình vẫn chưa được).
Cũng có thể do thời cuộc lúc trầm lúc bổng, số người chơi guitar cũng vậy nên làm cho nghề này lao đao.
Hình như ngày trước nghệ nhân VN mua gỗ để làm đàn rất khó vì VN không có nghệ nhân nổi tiếng trong giới luthier.

Cũ 16-11-15, 09:30 PM
tanloiqn tanloiqn đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 19/30 (63.3%)

Mentioned: 13 Post(s)
EM sinh năm 1996, đang là sinh viên. EM cũng muốn tự đóng đàn từ lâu. Không biết nếu 5 người thì chi phí mỗi người góp là bao nhiêu nhỉ?

+2 EXP
datproit - 11:00 PM 16-11-15
chuyện chi phí chưa bàn tính được bạn ơi, vì chưa có kinh nghiệm và xây dựng từ con số 0 nên sẽ có nhiều chi phí phát sinh lắm. nếu có đầy đủ dụng cụ thì chi phí làm ra cây đàn cho bản thân chỉ có tốn chủ yếu tiền gỗ thôi. Quan trọng nhất là cái địa điểm chưa tìm được bạn à, phải có địa điểm đã.
tanloiqn - 12:22 AM 17-11-15
Địa điểm chắc hơi khó. Chắc chỉ có xuống xưởng đàn nào nhỏ nhỏ mà thân thiện rồi làm chung rồi bạn ơi

Trả lời

Đánh dấu

Tags
đàn, đàn guitar, đóng đàn guitar, của, cần, guitar, hướng dẫn, kỹ thuật, một, thôi, trong

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị