GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Ðề tài đã khoá

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 09-11-15, 09:45 PM
Gavang1999hn Gavang1999hn đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 36/50 (72%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 11 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 2 Post(s)
Inbox hỏi ông mod thì ko thấy trả lời chỉ thấy seen[IMG][/IMG]

+3 EXP
Sponsored Links
Cũ 09-11-15, 09:59 PM
hoanthienngo hoanthienngo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 15/20 (75%)

Mentioned: 2 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
Lót dép hóng anh Khải và anh Huy và chú Vinh vào xử lí vụ này cho anh em sáng tỏ

+1 EXP
Gavang1999hn - 10:02 PM 09-11-15
Mình cũng rất vui lòng đối chất :3
congtuvo - 10:21 PM 09-11-15
cũng đang hóng, không biết có giải quyết êm xuôi không. Mình thì chẳng liên quan gì đến vụ này, lúc trước vô tình thấy và vô tranh cãi thôi. Nhưng mình hơi bất bình thôi. Không biết trước giờ bao nhiêu người mua được hàng nhật 2nd all solid ntn rồi. Sẵn làm sáng tỏ để mấy bạn sau này không bị hố nữa, tiền bạc mình hoặc ba mẹ mình cũng đổ mồ hôi làm ra mới có. Với lại ở đây liên quan đến vấn đề đạo đức và uy tín nữa.
Gavang1999hn - 10:32 PM 09-11-15
Em là học sinh, tiền tiêu của bố mẹ mà ntn cũng thương bố mẹ thật. Giải quyết nếu hợp lý và đền bù như thỏa thuận thì cho qua, không thì phải nhờ pháp luật can thiệp thôi. E có ngừoi thân làm luật sư nên những trường hợp ntn có thể kiện tụng, đòi truy cứu trách nhiệm hình sự đựoc.ko chỉ là tiền mà còn đi tù nữa. Tội này cấu thành hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản r
hoanthienngo - 10:43 PM 09-11-15
Đúng rồi bạn. Mình thì sắp tới có đăng kí chọn đàn đợt 88. Lúc đầu thấy cũng hơi sợ sợ không tin nhưng mà thấy nhiều đợt chọn mà không có ai phàn nàn gì nên cũng tin tưởng hơn xíu. Mà hôm nay có vụ của bác Gavang thấy tụt giảm lòng tin hẳn luôn, tuy đàn của bác Gavang là đàn nhật cũ nhưng mà mình đi mua đàn Việt Nam thấy cũng không an tâm lắm. Mong admin và các mod giải quyết ổn thỏa hợp lý
hoanthienngo - 11:05 PM 09-11-15
Thấy có mod @tranquochuy1404 đang onl mà sao không lên tiếng cho anh em đỡ phải lo lắng nhỉ@@
Gavang1999hn - 11:07 PM 09-11-15
Rén quá sao lên tiếng đây bạn?

Cũ 09-11-15, 11:06 PM
Gavang1999hn Gavang1999hn đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 36/50 (72%)

Mentioned: 11 Post(s)
Quoted: 2 Post(s)
Bác nào quan tâm có thể add nick fb mình là Linh Trần( avatar hình cây đàn guitar) sẽ đc xem 1 album tất cả những tin nhắn bán cây đàn này cho mình của ad Khải và mod Huy

+2 EXP
anhchanghoang - 12:36 AM 10-11-15
Chào bạn. Mình tìm nik bạn trên face ko thấy.
Bạn có thể cho mình đường dẫn tới nik bạn được không. Vì mình đang đăng ký đợt 88 nên những thông tin của bạn rất hữu ích với mình.

Thanks

Cũ 09-11-15, 11:10 PM
bluetoppy bluetoppy đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 17/50 (34%)

Quoted: 3 Post(s)
@Gavang1999hn.
Thật buồn cười cho cái tội ngây thơ và cả tin của bạn, trước đây mình có cho bạn biết cây FG 251 là all laminate và cả website để kiểm chứng thì bạn lại cho là minh đã nhầm thật là hết biết nói, thông tin của nhà sản xuất cung cấp thì không tin mà lại đi tin vào phán đoán bằng mắt của ai đó chưa chắc đã có đủ kinh nghiệm lẫn kiến thức để phán xét.
Sở dĩ trước đây mình không tranh cãi vì mình nghĩ đây là công việc làm ăn của người ta không muốn mang tiếng là người phá đám, nhưng nay mọi việc đã phơi bày mình củng xin nói luôn 2 cây student guitar Cat's eyes CE-300 all laminate vá cây Morriss W-50 solid top laminate back & side mà mới đây họ post lên topic nầy và cho là hàng siêu khủng all solid thì đủ biết trình độ của họ đến đâu rồi! vì những cây đàn này là mass products (sản phẩm công nghiệp đại trà) nên thông tin do nhà sản xuất cung cấp là chính xác không có trường hợp ngoại lệ đâu nhé.
Cây đàn bạn mua tuy đắt hơn 2 lần thực giá nhưng mình nghĩ không quá đắt cho một kinh nghiệm sống đối với bạn!
chào bạn.

+5 EXP
congtuvo - 11:22 PM 09-11-15
Dù sao cũng nên chia buồn với bạn ấy, bạn ấy cũng còn non kinh nghiệm và cả tin quá thôi. Đang hóng thằng mod sao nó lặn đâu mất tiêu, quảng cáo quá mà giờ có chiện xảy ra thì im ru

The Following 3 Users Say Thank You to bluetoppy For This Useful Post:
Arsenelupin (30-11-15), lequyen (11-11-15), ttkh_40 (09-11-15)
Cũ 10-11-15, 12:34 AM
anhchanghoang anhchanghoang đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 6/30 (20%)

Quoted: 1 Post(s)
Thanks @Gavang1999hn và @bluetoppy
Thật sự rất bàng hoàng khi nghe 2 bạn viết về đàn do tổ chức đã chọn. Mình thấy @Gavang1999hn đã có hình ảnh cho sự việc trên.

Tuy không biết là thật hay giả. Nhưng hiện tại mình đang nhờ tổ chức chọn đàn trong đợt 88 này. Nên rất mong các thành viên trong tổ chức chọn đàn có lời giải thích cụ thể về vấn đề này.

+4 EXP
Cũ 10-11-15, 12:46 AM
blackcat_sniper blackcat_sniper đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 35 - Class: Professional
EXP: 239/350 (68.3%)
SP: 102/200 (51%)
Số lần cộng|trừ: 42 lần

Mentioned: 131 Post(s)
Quoted: 153 Post(s)
Exclamation
Post lần đầu, 1:00PM ngày 10/11

Để tránh những xung đột & hiểu nhầm đáng tiếc. Admin sẽ tạm khoá topic chọn đàn lại
Trong 24h sắp tới, mình sẽ có bài giải trình sớm nhất về sự cố của mem Gavang1999hn.

Edit lần 2, 2:30PM 11/11

Đợt 88 chắn chắn ko thể diễn ra vào CN 15/11 như dự kiến. Ngày đi sẽ được dời lại từ 1-2 tuần cho đến khi sự cố này được giải quyết xong.

Edit lần 3, 3:50PM

Hiện tại lượng kiến thức và thông điệp mình muốn truyền tải là rất nhiều, bài viết sắp tới sẽ được chia làm rất nhiều phần. Có lẽ người viết & người xem phải kiên nhẫn theo dõi trong nhiều ngày mới ổn.

+5 EXP

Tổ chức chọn đàn cho anh em ở miền Nam
http://guitarpro.vn/showthread.php?p=91076

FB: Trần Quang Khải (BlackCat)
Email: blackcat_sniper@yahoo.com.vn
Phone: 0937091445 (Only SMS)

Lần sửa cuối bởi blackcat_sniper với 11-11-15 lúc 03:54 AM
The Following 4 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
nthanhvu (12-11-15), thienguitarpro (11-11-15), tranquochuy1004 (12-11-15), trungquoc (14-06-16)
Cũ 22-11-15, 05:47 PM
blackcat_sniper blackcat_sniper đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 35 - Class: Professional
EXP: 239/350 (68.3%)
SP: 102/200 (51%)
Số lần cộng|trừ: 42 lần

Mentioned: 131 Post(s)
Quoted: 153 Post(s)
Thumbs up
Xử Lý Sự Cố-Phần 1
Mặt Hông (Side) Trong Đàn Guitar

Vì lý do sức khoẻ nên đến hôm nay mình mới có bài viết xử lý sự cố của mem GaVang1999. Đây là sự việc dẫn đến mâu thuẫn & tranh chấp trên diễn đàn suốt vài tuần qua. Hy vọng bài viết của mình sẽ giải toả được mâu thuẫn giữa 2 phía.

1. Tác dụng của mặt hông trong đàn guitar?

Cùng với dàn cầu & dàn khung, mặt hông của đàn guitar sinh ra với tác dụng chính để chịu lực. Đó là điểm giúp liên kết giữa các bộ phận chính còn lại như mặt trước, mặt sau, cần đàn.

Công đoạn uốn cong mặt hông bằng cơ & nhiệt:

Công đoạn vào khuôn mặt hông & mặt sau

Độ dày của Body Đàn-bề rộng cực đại của mặt hông quyết định rất lớn đến thể tích thùng đàn & độ cộng hưởng. Tuy nhiên theo những j mình tìm hiểu đóng góp gì nhiều trong việc nhận âm cũng như truyền âm ra ngoài (đến tai người nghe).

Nguyên lý cộng hưởng & truyền âm đến tai người nghe được giải thik trong bộ môn vật lý.

Đương nhiên mỗi cây đàn làm ra âm thanh không cây nào giống cây nào hoàn toàn. Đó chính là âm sắc (cái hồn) của mỗi cây đàn guitar. Đương nhiên tôm gỗ-cấu hình mặt trước (top) & đặc biệt là mặt sau (back) sẽ quyết định rất lớn đến chất âm của một cây đàn, chứ ko phải mặt hông.

P/s: Ngoại trừ dòng đàn Side Soundport.

2. Chất liệu làm mặt hông của thùng đàn-Nguyên nhân chính của cuộc tranh cãi.

Sau khi khoét 3 lỗ trên mặt hông để lắp EQ. Mem GaVang hoảng hồn khi phát hiện ra mặt hông của cây Yamaha FG251B Jarancada là gỗ Laminated (ép 3 lớp). Đàn ngoại việc dung gỗ Laminated trong việc chế tác mặt hông là điều hết sức bình thường trong phân khúc hàng Low-End & Mid-End.
Hiện tại một số hãng đàn lớn như Yamaha, Morris, Takamine, Epiphone, Fender, Breedlove...vẫn áp dụng công nghệ trên để sx những cây đàn low-end & mid-end.
Đây là phần so sánh thông số giữa 2 dòng Takamine Pro 5 & Takamine Pro 7 mời các bạn tham khảo:

Chú ý: Phần thông số "Sides"
Ở cây Pro 5 ghi là Rosewood. (Laminated Rosewood or hiểu là Cẩm Ấn ép cũng dc)
Còn Pro 7 ghi là Solid Rosewood. (Gỗ thịt)
Dù thông số như vậy nhưng cây Pro 5 có giá lên đến 1700$. Pro 7 còn khủng hơn nữa với giá 3600$.

- Vấn đề này mình từng đề cập trong việc tư vấn lắp đặt EQ ở topic: http://forum.guitarpro.vn/showthread.php?t=27209
- Dù là gỗ Laminated nhưng công nghệ ép bên Nhật rất cao. Chịu đc áp suất, thay đổi thời tiết và gỗ Laminated cũng dễ uốn cong hơn gỗ Solid.

3. Nhìn lại cây đàn gây ra sự tranh cãi-Yamaha FG251B

Đây là hình ảnh & thông số cây Yamaha FG251B mình gửi cho mem GaVang1999

Mình từng nói nhiều lần. Đàn Nhật dù cùng một hang, cùng một model nhưng có rất nhiều thông số khác nhau. Goolge là một trang tìm kiếm trực tuyến lớn nhất hiện nay, tuy nhiên thông tin trên google là nguồn thông tin đa chiều, từ nhiều nguồn khác nhau. Thông tin có thể đúng hoặc sai có đáng tin cậy hay ko thì khó ai mà kiểm chứng dc. EX: Bạn có thể tìm thấy dòng chữ “Jacaranda (Brazillian Rosewood)” trên các diễn đàn guitar. Tuy nhiên, thông tin này là hoàn toàn sai. Jacaranda thuộc họ Cẩm nhưng được trồng nhiều nhất ở Châu Á & gỗ Jacaranda.
Quay trở lại dòng Yamaha FG251B, với nguyên tắc "trăm nghe ko bằng 1 thấy" & "đàn phải test tận tay, nhìn tận mắt"
Suốt 8 năm thẩm định đàn, mình từng test trên dưới 50 cây Yamaha FG251B. Mình nhận thấy được thông số trên google ko đúng trong nhiều trường hợp. Trong những cây mình test thì thông số khác nhau rất nhiều.
*Mặt trước có thể là Thông Liên Xô, Sitka, European, Bearclaw, Engelmann Spruce...
*Mặt sau: Meranti, Laminated Rosewood, Rosewood, Ovankol, Jacaranda...
Nên việc chưa bao h test đàn mà chỉ tra google mà nói được hết vanh vác thông số của tất cả các dòng đàn phổ biến trên thị trường e là điều ko thể.

Riêng cây mình gửi cho bạn GaVang1999 thông số:
Mặt trước: Solid Engelmann Spruce 2A
Mặt sau: Solid Jacaranda 3A
Mặt hông: Jacaranda
Cần: Mahogany
Phím: Ebony
Bride: Ebony
Headstock: Rosewood
Và mình cam kết thông số đúng như trên.

Với số tiền 8.000.000 vnđ (tương đương 360$), bạn mua được j ở thị trường JP, US, UK?
Đừng nói mua được phôi gỗ Jacaranda (1000-1500$/bộ) hay mặt Engelmann 2A (250$-400$).
Chắc ko mua được cái cần đàn-mặt phím Ebony không đàn Nhật, đàn Mỹ nó đã chênh nhau 400$ rồi.

Clip [Sound Test] mình sẽ bổ sung sau:

Trước khi gửi đàn cho bạn GaVang1999 mình đã gửi tất cả thông tin, hình ảnh, thông số & sound demo cho bạn ấy. Dù có đặt cọc 2tr để làm tin trước khi thuỷ thủ xách tay về, tuy nhiên nếu mình nói với tất cả các mem đặt đàn 2nd: "Đàn về nếu test ko vừa ý thì mình sẵn sàng trả cọc ko có j ép buộc ở đây cả."
Tổ Chức Chọn Đàn Cho Mem Miền Nam là một tổ chức phi lợi nhuận. Mình sáng lập ra nhằm mục đích tư vấn, giúp đỡ các mem trong việc thẩm định & lựa chọn cho mem những cây đàn tốt nhất trong tầm giá. Tất cả đều ko nhầm mục đích mua bán & dựa vào danh tiếng để thu lợi.
Còn nếu các bạn có thắc mắc về luật giao kèo trong mua-bán & luật tố tụng dân sự mình sẽ đề cập ở "Phần 2: Tâm Sự Gửi Riêng Mem GaVang1999”

+5 EXP

Tổ chức chọn đàn cho anh em ở miền Nam
http://guitarpro.vn/showthread.php?p=91076

FB: Trần Quang Khải (BlackCat)
Email: blackcat_sniper@yahoo.com.vn
Phone: 0937091445 (Only SMS)

Lần sửa cuối bởi blackcat_sniper với 22-11-15 lúc 06:42 PM
The Following 3 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
alymon94 (22-11-15), tranquochuy1004 (28-11-15), trungquoc (14-06-16)
Cũ 20-10-16, 03:13 PM
guitar_chick guitar_chick đang ẩn
Mod box giao lưu-nối vòng tay lớn các tỉnh miền Nam

Level: Level: 12 - Class: Advanced
EXP: 69/120 (57.5%)
SP: 56/100 (56%)
Số lần cộng|trừ: 23 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 1 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới guitar_chick
Thực sự là sau 4 năm qua lại diễn đàn thì cái Topix chọn đàn vẫn là cái topix hot nhất sau bao nhiêu lâu quay lại.

Thứ nhất là blackcat_sniper:
Do sơ xuất hay không thì chick cũng không biết rõ, cho dù có nói gì nhiều người ta không tin vẫn không tin. Hay ùa vô chửi là tha thu rồi.
Lần sau nếu như đã nói là mình giới thiệu cho member thì phải nói rõ ràng, giấy trắng mực đen.

Thứ 2 là Gavang:
cũng rất tiếc và xin lội member Gavang. Do Khải có thể có sai sót. hy vọng mọi chuyện sẽ giải quyết ổn thỏa. Có điều đục cây đàn ra như vậy cũng một phần ép Khải quá. Đục thì refund sao đc?. Bây h bạn biết là Khải sai thì bạn đưa cây đàn cho Khải và nói Khải trả tiền đàn lại cho bạn.

Con lại thì là các member khác:
việc dẫn anh em đi chọn đàn cũng có từ những năm đàu thành lập diễn đàn rồi. Hồi đó đi vui vẻ không thấy có chuyện gì xảy ra. Nhưng mình nghĩ việc ăn chia với ngừoi bán đàn thì chắc cũng sẽ có. Nhưng có cái lý của nó không cần biết là bao nhiêu phần trăm hay như thế nào. Nhưng mà nếu như chính các bạn, các bạn rành về đàn các bạn có thật sự là rãnh rỗi để hứong dẫn cho người lạ chọn mua đàn không? đuơng nhiên một vài lần thì OK không có gì hết. nhưng với số lượng lớn thì đưong nhiên bạn cũng cần một khoảng để ít ra còn uống đc miếng nước trả được xăng xe chứ đúng không?

từ năm đầu làm mod diễn đàn miền Nam. Chick chưa bao giờ đòi hỏi anh em member diễn đàn phải bỏ ra một xu tiền túi. thay vào đó chick đc tài trợ từ các hãng quảng cáo cho các buổi offline.
Từ việc chọn địa điểm offline, thời gian này nọ chỉ có vài ngừoui làm thôi. Chưa có bao giờ ai đụng tới cần tiền của anh em hay gì hết.

Lời xin lỗi tới các anh em vì biệt tăm 4 năm nay ko quay lại diễn đàn, chick không thể kiểm soát đc những mâu thuẫn trong diễn đàn. Thay mặt cho các mod miền Nam, những người liên quan tới mâu thuẫn này gởi lời xin lỗi tới anh chị em member miền Nam

+5 EXP

Đánh dấu

Tags
chọn đàn cho member, guitar, guitar go soi phap, guitar pro, guitar pro 6, hcm chon dan cho mem, lắp eq cho guitar, lua dan guitar dot 29, myriam's guitar

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị