GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 26-03-11, 08:11 AM
nhimkononline nhimkononline đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 10 - Class: Advanced
EXP: 59/100 (59%)
SP: 71/100 (71%)
Số lần cộng|trừ: 49 lần

Mentioned: 1 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Mặc định Thảo luận về cách viết và trao đổi các điệu nhạc trên diễn đàn
Lâu lắm ko chém gió tý.
Mình hay ngó xem hợp âm những bài hát trên 4rum. Có thấy một số bạn Smod hay Mód gì gì đó mình cũng ko biết nó là cái gì>>> " Gà Tiếng anh". Các bạn cứ bảo là chơi bài này bài kia điệu Blue, Điệu Van đở Vát hay điệu Pock rock rồi Balad. Rồi ghi ra cái cách thức đánh Bass 1 2 3 4 5 6 7 8 9 mà tui chẳng hiểu gì sấc. Không biết cái này các bạn học ở đâu ra. Các bạn nói về các điệu đàn như đúng rồi trong khi không một chút kiến thức nào gọi là căn bản. Tôi nói hơi quá nhưng cũng muốn 4rum nó đi đúng hướng...

Riêng tôi có thể khẳng định rằng không có cái điệu đàn nào là Bass + mấy cái số như các bạn cả. Mong rằng các Admin nên chỉnh lại những cái mà nó đã đi lệch quá nhiều. Nếu muốn 4rum ngày càng vững vàng hơn.

Chào Quyết Thắng:

+5 EXP
magic_knight1412 - 09:34 AM 26-03-11
cái này nên đưa qua mục đóng góp nha
qua mục đó mới tks dc anh ah
tks tks!!!
LEO - 10:24 AM 26-03-11
Câu hỏi muôn thưở của mem là : " Bài này điệu j? "
Hy vọng a nhím làm 1 topic hướng dẫn ae thêm về vụ này
nhok_dau_to - 10:43 AM 26-03-11
ko hướng dẫn thế có khi người ta lại ko bik cái điẹu đó đánh ra sao, lúc trước em cũng rứa, xem bass+ cái gì đó mới bik tên điệu đó là gì, làm như ai cũng được học căn bản í...chú nhím nên mở riêng 1 topic nên hướng dẫn thế nào cho mem dễ hiểu
Hạc Nhỏ - 11:19 AM 26-03-11
"Hy vọng a nhím làm 1 topic hướng dẫn ae thêm về vụ này" <<< a nhím thấy sao?
TùngMT - 12:36 PM 26-03-11
A nhím cao thủ hòa âm, hòa thanh, phố khí! E ủng hộ a nhím mở 1 topic hướng dẫn ace trong 4rum! Hầu hết các ace trên diễn đàn đều tự học, k đc học cơ bản từ đầu nên khó biết diễn tả
nhimkononline - 02:08 PM 26-03-11
@ Magic: Đóng góp hay chém gió cũng thế mà
@ Leo, @ Nhok, @ Hac , @ Tung : Mở topic ra chắc chỉ toàn bị chửi đểu thôi bọn em xem trong 4rum đc bao nhiu người có suy nghĩ như bọn em . Hay chỉ vào chém cố tỏ ra nguy hiểm . Lại tiếp tục núp lùm bắn tỉa
lovetbk - 05:27 PM 26-03-11
em thì em thấy kiểu đấy nó dễ hình dung, ví dụ bass 3-2-1-2-3 thì rõ ràng là slow rock,
nhimkononline - 06:12 PM 26-03-11
Nếu em luôn nghĩ thế thì sẽ chẳng bao giờ tiến bộ được love ạh. Anh gọi là koi như tất cả các note trên đều nhau. Bass-3-2-1-2-3 Nó đều là note đen và chơi trong ô nhip 6/4 thì nó là điệu gì? Chắc em còn chưa biết cái điệu sờ nhanh. Nếu em chưa rõ thì đừng vào chém lung tung. Cái từ em nói là "rõ ràng" sẽ hạ thấp e xuống đấy love
nhok_dau_to - 08:43 PM 26-03-11
thế thì chu' nhím mở riêng topic hướng dẫn đi, thiệt ra con cũng đang cần hiểu thêm chỗ này, con hok được học căn bản nên chú nói mấy cái đấy con chả hỉu gì cả...ủng hộ chú mở thêm topic khác hướng dẫn tỉ mỉ hơn
minhluc - 10:14 PM 26-03-11
@lovebk: Nhím nói đúng bạn ạ vì cái Bass-3-2-1-2-3 đó thường thì anh em hướng dẫn nhau để thể hiện slow rock mà ta thường hay thấy nhưng nếu cũng cái Bass-3-2-1-2-3 chơi trong 3/4 thì sẽ trở thành Valse rãi âm...Đấy,rất dễ nhầm lẫn phải không bạn và mình nghĩ đây cũng là một trong các nguyên nhân mà topic này ra đời...

The Following 5 Users Say Thank You to nhimkononline For This Useful Post:
123hoangvinhhv (27-11-13), Envil (30-03-11), magic_knight1412 (28-03-11), MrPhOnG269 (08-05-11), yaahuuuu (02-04-11)
Cũ 26-03-11, 10:44 AM
KONAN KONAN đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 0/30 (0%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
Nguyên v***259;n b***7903;i nhimkononline Xem bài vi***7871;t
Lâu lắm ko chém gió tý.
Mình hay ngó xem hợp âm những bài hát trên 4rum. Có thấy một số bạn Smod hay Mód gì gì đó mình cũng ko biết nó là cái gì>>> " Gà Tiếng anh". Các bạn cứ bảo là chơi bài này bài kia điệu Blue, Điệu Van đở Vát hay điệu Pock rock rồi Balad. Rồi ghi ra cái cách thức đánh Bass 1 2 3 4 5 6 7 8 9 mà tui chẳng hiểu gì sấc. Không biết cái này các bạn học ở đâu ra. Các bạn nói về các điệu đàn như đúng rồi trong khi không một chút kiến thức nào gọi là căn bản. Tôi nói hơi quá nhưng cũng muốn 4rum nó đi đúng hướng...

Riêng tôi có thể khẳng định rằng không có cái điệu đàn nào là Bass + mấy cái số như các bạn cả. Mong rằng các Admin nên chỉnh lại những cái mà nó đã đi lệch quá nhiều. Nếu muốn 4rum ngày càng vững vàng hơn.

Chào Quyết Thắng:

Theo em thì bác nói thế này là HƠI QUÁ. Có phải là ai cũng có Điều kiện để đi học 1 Lớp nhạc Lý đâu .vì thế không phải ai cũng có thể hiểu về các cái Gọi là : Nốt đen , nốt trắng hay cái j đó . Mọi người thử hình dung xem nếu 1 mem mới họ chưa biết nhiều về guitar . cái khó khăn đầu tiên bao giờ cũng là Không biết chọn đánh theo Điệu j .Có phải là như các Cao thủ thì oánh điệu j cũng được hay là đánh ngẫu hứng .nhưng với mem mới bọn em thì Ko đuọc như thế .nhưng nghe các Anh Hướng dẫn là : TRên Đàn gồm 6 Dây từ dưới lên trên 1-2-3-4-5-6 . Cách đánh theo Điệu Slow là : BAss -3-2-1-2-3-bass .như thế thì Dễ hiểu hơn nhiều so với cách hướng dẫn theo nhạc lý Nốt này nốt nọ .

+5 EXP
nhimkononline - 11:15 AM 26-03-11
Nếu ai cũng suy nghĩ như bạn thì.......?
Và cái mà bạn vừa viết ra là Bass-3-2-1-2-3 ừ thì koi các số kia là dây đàn thì cái mà bạn viết ra đó có thể đánh thành tất cả các điệu đàn luôn. Từ tango, blue,rumba tất tần tật nếu bạn biết tách tiết tấu của nó. Vậy khi bạn viết cái trên nó ra? thì họ sẽ hiểu như thế nao?
Và cái mà tôi nói ra chỉ là muốn tất cả những ai yêu guitar cùng tiến bộ ngoài ra ko có ý gì khác.
Nếu ai cũng suy nghĩ như bạn thì tôi xin thua. Chào thân ái!

The Following User Says Thank You to KONAN For This Useful Post:
magic_knight1412 (28-03-11)
Cũ 26-03-11, 12:14 PM
minhluc minhluc đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 6 - Class: Beginner
EXP: 33/60 (55%)
SP: 12/20 (60%)
Số lần cộng|trừ: 4 lần

Mentioned: 2 Post(s)
Mình thiết nghĩ Nhím nói đúng,anh em tập guitar dù cho theo hướng nào (chuyên nghiệp hay chơi cho vui) gì thì cũng nên có chút đầu tư nghiêm túc.Có rất nhiều cách như mua 1 quyển sách nhạc lý căn bản hay tự học guitar gì đó...(cái này chắc cũng ko quá khó) rồi đọc có gì không hiểu thì nhờ anh em trên 4room hướng dẫn giúp,như vậy anh em giúp nhau có vẻ dễ hơn và sẽ giúp ích cho các bạn sau này rất nhiều...
Còn cách ghi như trên Bass-3-2-1-2-3 thì chắc chắn là bạn đã nghe ra giai điệu và biết tên gọi chính xác của nó rồi mới thực hiện được và theo mình vẫn rất khó vì nó ko thể hiện được nhịp phách gì cả...hix
Chút ý kiến chỉ là mong anh em ta cùng tìm được phương pháp tập luyện thật hiệu quả và tiến bộ...có gì sai mong mọi người bỏ qua nhé...Thân

+5 EXP
nhimkononline - 12:28 PM 26-03-11
Ai cũng suy nghĩ được như bạn này thì chắc chắn mọi người sẽ tiến bộ nhanh hơn nhiều! Thanks
magic_knight1412 - 12:55 PM 26-03-11
hợp lí

The Following User Says Thank You to minhluc For This Useful Post:
Cũ 26-03-11, 12:46 PM
weiguang weiguang đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 7 - Class: Normal
EXP: 52/70 (74.3%)
SP: 36/50 (72%)
Số lần cộng|trừ: 16 lần

Cụ nhím nói đúng. Chẳng có cái điệu nào là Bass + các số cả.
Wei đây cũng tự học đàn một mình, chẳng có gì gọi là đi học lớp căn bản cả.

Giống như lời "minhluc" nói. Chúng ta dù tự học hay có đi học ở lớp nhạc nào thì cũng phải thủ riêng cho mình một quyển sách tự học guitar. Còn về sách ai viết thì mình cũng không rành, vì chẳng biết ai viết dễ hiểu, ai viết khó hiểu. Vấn đề chọn sách mình sẽ đóng góp sau...

Có sách, bạn có thể tự ngâm cứu

Khi bạn biết đọc nôte, biết các ký hiệu ghi trên khuôn nhạc, ... hay nói chung là vững được phần nhạc lý căn bản. Khi đấy bạn sẽ biết cách đánh một giai điệu nào đó (ví dụ trong sách ghi tên giai điệu gì). Nhịp, phách...hay những cái liên quan khác...

+5 EXP
weiguang - 12:52 PM 26-03-11
Kinh nghiệm chọn sách theo ý kiến riêng của Wei:

1. Tìm kiếm những nơi nào có bày bán sách tự học guitar căn bản.
2. Không cần biết ai viết dễ hiểu hay khó hiểu. Vì có thể đối với mình thì cuốn này đọc khó hiểu, nhưng đối với người khác thì ngược lại.
3. Đọc một cuốn sách nào đó, bạn cảm thấy những điều họ ghi trong sách đối với mình được gọi là dễ hiểu nhất thì các bạn cứ chọn mua. Vì khi bạn hiểu được, bạn mới có thể tự mình tập luyện được. (Nếu đọc mà thấy khó hiểu quá thì thôi, chọn cuốn khác vậy).
4. Cố gắng tập theo sách trước. Căn bản thôi. Đừng mơ cao và mơ xa. Cứ tập đúng tiến độ theo sách (Thường nhiều sách sẽ trình bày nội dung từ đơn giản đến phức tạp, nâng dần độ khó). Do vậy cần phải tập từ từ, có trước có sau.

Thân ái chào tất cả.
Chúc các bạn mới tập guitar sẽ học được căn bản guitar và vững vàng với nó.
weiguang - 12:57 PM 26-03-11
Còn về việc ghi Bass+ số các dây.
Mình thấy như mô phỏng lại cách đánh của điệu đấy. Về cơ bản cũng coi như tập đánh được.
Nhưng thiếu mất các vụ, chỗ nào nhanh, chỗ nào chậm gì đấy đúng với tiết tấu, thiếu phần nhạc lý trầm trọng thì khó có thể tập đúng được lắm, mặc dù chúng ta cũng đánh đàn được.

The Following User Says Thank You to weiguang For This Useful Post:
Cũ 26-03-11, 01:17 PM
DDec14 DDec14 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 12 - Class: Advanced
EXP: 49/120 (40.8%)
SP: 60/100 (60%)
Số lần cộng|trừ: 21 lần

Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới DDec14
Đối với những bạn mới tập tọe thì cách hướng dẫn oánh điệu bằng số là rất dễ hiểu, dễ tiếp thu, tuy nhiên không đầy đủ thông tin về điệu đó, chỉ dành cho những điệu có tiết tấu ĐỀU ĐỀU (vd như Blue, Slow, v.v...)

Còn những điệu có tiết tấu KHÔNG ĐỀU (lúc nhanh lúc chậm) thì nhìn số hay chữ cũng chả hiểu được là lúc nào nhanh, lúc nào chậm
Vd như điệu Tango: Bùm Chách Chách Chách-Bùm-Bùm... (sẽ có lắm bạn mới tập oánh thành Bùm... nữa tiếng sau mới Chách, rồi Chách chách, nữa tiếng sau lại bùm => không rõ tiết tấu)

Về lý thuyết, tiết tấu sẽ được thể hiện bằng trường độ nốt nhạc trong vài khuôn nhạc, nhưng 1 số bạn chưa hiểu về cách đọc nhịp, đọc độ dài nốt => cũng pó tay

Cách dễ nhất + nhanh nhất là nghe 1 bài có điệu đó, nghe thật kỹ & nhớ tiết tấu chỗ nào nhanh, chỗ nào chậm, ... Nhưng lắm bạn lại không biết phân biệt tiết tấu lẫn giữa đủ thứ âm thanh trong bài nhạc đó

Kết luận: Không có giải pháp nào ghi thật rõ ràng & đầy đủ tiết tấu (chỗ nào nhanh, chỗ nào chậm) cho người mới tập mà lười đọc nhịp, lười xem độ dài nốt

+5 EXP
Cũ 26-03-11, 03:41 PM
AlexVu AlexVu đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 16 - Class: Professional
EXP: 57/160 (35.6%)
SP: 186/200 (93%)
Số lần cộng|trừ: 81 lần

Tagged: 1 Thread(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới AlexVu
em là em chả hiểu các bác ghi là đánh theo kiểu Bass 1.2,3,4,5,6,7,8,9, 10 là gì cả. Bác nào giải thích em nghe nhìn vào cái đống số ấy làm sao biết điệu nào là điệu nào với....

+2 EXP

If you don't like the way I'm living... You just leave this long hair country boy alone

My Video Channel: Click here

Name: AlexVu
Status: M.I.A (Miss in Action)
Mất tích một thời gian nhé cả nhà....
Cũ 27-03-11, 04:57 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Up lại cái cho Admin đọc. Tui nói thế rất rõ ràng chứ không phải chém gió đâu àh nha! Chỉ muốn ý kiến admin

+1 EXP
Cũ 27-03-11, 05:24 PM
Hạc Nhỏ Hạc Nhỏ đang ẩn
Sếp Lớn

Level: Level: 17 - Class: Advanced
EXP: 79/170 (46.5%)
SP: 86/100 (86%)
Số lần cộng|trừ: 36 lần

Mentioned: 5 Post(s)
Tagged: 1 Thread(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới Hạc Nhỏ Gửi tin nhắn qua Skype™ tới Hạc Nhỏ
move qua box này nha!

To days I still recall

Oh how happy I was then
There was no sorrow there was no pain
Walking through the green fields
Sunshine in my eyes

I'm still there everywhere
I'm the dust in the wind
I'm the star in the northern sky
I never stayed anywhere
I'm the wind in the trees
Would you wait for me forever?"
-Forever

Phù du thì rất nhiều...chân tình được bao nhiêu?
Cũ 27-03-11, 06:21 PM
ChangUonDyU ChangUonDyU đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 4 - Class: None
EXP: 4/40 (10%)
SP: 10/10 (100%)
Số lần cộng|trừ: 4 lần

Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới ChangUonDyU
mình thấy những bạn nào hướng dẫn cho người khác mà viết cái kiểu bass-1-2-3-4-5-.... thì những bạn đó chỉ hướng dẫn gọi là cho có hướng dẫn thôi, chứ ko quan tâm xem người hỏi có nắm, hiểu đc hay ko

mà may ra chỉ có slow rock mới viết kiểu đó đc "bass-3-2-1-2-3"

Cũ 27-03-11, 06:58 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Nguyên v***259;n b***7903;i ChangUonDyU Xem bài vi***7871;t
mình thấy những bạn nào hướng dẫn cho người khác mà viết cái kiểu bass-1-2-3-4-5-.... thì những bạn đó chỉ hướng dẫn gọi là cho có hướng dẫn thôi, chứ ko quan tâm xem người hỏi có nắm, hiểu đc hay ko

mà may ra chỉ có slow rock mới viết kiểu đó đc "bass-3-2-1-2-3"
Cái tối thiểu nhất là khi chơi đàn phải biết mình đang chơi cái gì. Giống như mình nói ra phải biết mình đang nói gì thôi.

+2 EXP
Trả lời

Đánh dấu

Tags
bài hát, các điệu nhạc, hợp âm, nhạc, trong

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị