GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 27-10-15, 09:06 PM
tanloiqn tanloiqn đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 19/30 (63.3%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 13 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Mặc định Cho em hỏi về vấn đề làm pick up bằng loa thạch anh
Chào các anh em đồng đạo!
Hiện em đang muốn làm 1 cái pick up guitar bằng loa thạch anh. Em đã tìm ra chỗ mua và mua về, đầy đủ dụng cụ. Em cũng đã tiến hành hàn 2 dây vào miếng loa thạch anh nhưng khi gắn vào loa hay laptop để thu âm thì không có tín hiệu mặc dù em đã hàn đúng cách.
Mấy anh em cho em hỏi cái pick up này có gắn vào laptop để thu âm được không hay nhất thiết phải gắn vào ampli.
Với cho em hỏi cái jack chuyển 6 li qua 3 li có anh em nào xài được chưa? Biết là công dụng vậy nhưng em đã từng mua 2 cái ở 2 chỗ khác nhau nhưng xài không được?

+5 EXP
Sponsored Links
Cũ 27-10-15, 10:16 PM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@tanloiqn:

Mình nghĩ laptop có ngõ vào input (micro) và máy phải có chức năng thâu âm từ cổng này thì được chứ sao!

Vốn dĩ bộ điện tử bạn lắp ráp có khuếch đại (amplifier) rồi.

Khi gắn vào laptop thì âm thanh có ra loa laptop? Bạn có thể gõ nhẹ cái loa để biết, không ra loa nghĩa là bạn lắp sai hoặc input trên laptop không thích hợp!? (trên laptop có 2 lỗ một cho micro – input và một cho headphone – output)
Jack 6mm và 3mm thì chỉ khác nhau đường kính thôi chứ đều 3 tầng cả (stereo).

Bạn mua linh kiện ở Nhật Tảo hả? mua loa thạch anh chỗ nào vậy? cho mình biết hôm nào rảnh thí nghiệm thử….

Bạn có thể gửi hình các linh kiện, sơ đồ mạch điện lên đây cho anh em tham khảo thử?

+5 EXP
tanloiqn - 10:33 PM 27-10-15
Sơ đồ mạch thì không có gì cả anh ơi, pick up này chỉ có loa thạch anh nối với dây sau đó nối vào chuôi cái 6 li, sau đó em lại chuyển về 3 li để kết nối với laptop, không có bộ khuếch đại. Lap em chỉ có 1 lỗ, nhưng cắm vào chọn định dạng thiết bị, em chọn mic nhưng không vào. Em có thấy ae trên diễn đàn có người đã làm thành công nhưng họ cắm vào ampli cơ.

Cũ 28-10-15, 12:04 AM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@tanloiqn:

Cái này nên có sơ đồ mạch điện....... loa gốm áp điện (thạch anh) sẽ truyền tín hiệu âm thanh vào mạch (khuếch đại) , rồi từ mạch điện tử đó gửi tín hiệu vào máy tính.
Làm như thế mới bài bản chứ làm như thế kia (chỉ một cái loa gốm áp điện) không ổn đâu.

Hãy tham khảo đường link dưới đây:

https://www.youtube.com/watch?v=M8MJksR3crw

Dùng cái loa thạch anh này kết hợp với mạch điện như trong clip có khi chưa ổn, muốn ổn thì bạn phải chế biến thêm như thêm các bộ lọc, biến trở,….. chống nhiễu nữa để lây ra tín hiệu trung thực hơn và sạch hơn.

Dùng bộ này thì tiện lợi ở chỗ là bạn không phải khoét thùng đàn (đàn vẫn còn gin…) và có thể đem đi dùng cho đàn khác vẫn được, cái quan trọng nữa là làm thỏa mãn tính tò mò và rẻ.

Giả sử bạn mua một cây đàn mới (nguyên xi) mà bạn rất KẾT nó, rồi một ngày đẹp trời hứng chí bạn đem đàn đi khoét một cái lỗ (để gắn bộ khuếch đại) thì coi bộ không hay, nếu vì lý do nào đó…..có khi khoét đàn xong thì âm thanh không còn như xưa nữa (có thể bạn không nhận ra ngay), điều này thật khó nói , lúc này bắt đền ai?....……

Tui không thích mấy cây đàn khoét lỗ gắn pic up.

Đàn Flamenco có loại có lỗ thoát âm phụ (hình ô voan) trên hông đàn, mục đích là để tiếng đàn to chứ không phải để dự phòng gắn pic up.

Ở đàn Classic hoặc Flamenco người ta cũng khuếch đại âm thanh nhưng họ gắn bên trong đàn một bộ tương tự như bộ loa gốm áp điện vậy (dây đựơc giấu bên trong thùng đàn và đàn không phải khoét lỗ để gắn pic up) có jack cắm cho ra hệ thông bên ngoài (những cây đàn thế này thường rất đắt tiền).

Nói chung là bạn cần hiểu biết về điện tử, thích, chịu khó mày mò về điện tử nữa thì dễ dàng hơn. Ah, bạn cũng có thể hỏi ở Nhật Tảo có khi người ta có bán bộ sẵn này đấy, cho tiện

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi huevi nguyen với 28-10-15 lúc 12:10 AM
Trả lời

Đánh dấu

Tags
cho em, guitar, laptop, loa thach anh, loa thạch anh, loa thạch anh là gì, pick up, pick up guitar, thu âm

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị