GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 17-11-13, 11:27 PM
NhokZero NhokZero đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 15/20 (75%)
SP: 6/10 (60%)
Số lần cộng|trừ: 1 lần

Mentioned: 1 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 2 Post(s)
Mặc định Lời khuyên về tìm tông và cảm âm, 2 vấn đề muôn thuở
Nhiều bạn sau khi đã nắm vững cách bấm hợp âm và cách chơi điệu rồi thì thường bế tắc ko biết làm cách nào phát triển tiếp nữa. Mình xin đóng góp 1 vài ý kiến về vấn đề tìm tông và cảm âm, 2 vấn đề muôn thuở
Trước tiên là tìm tông. Theo lý thuyết là tông của bài hát sẽ nằm ở nốt kết của bài hát vì thế nếu người ta hát câu cuối hoặc hát đến hết bài thì mình sẽ dễ dàng tìm ra nốt đó ngay. Nhưng thực tế là chả có ai nhớ câu cuối mà hát cho bạn. Vì thế thông thường người ta sẽ hát 1, 2 câu đầu của bài cho mình. Nếu bài hát đó bạn đã biết, đã từng nghe qua thì bạn hoàn toàn có thể tự ngân nga cho đến cuối bài để tìm nốt kết. Nhưng nếu là bài hát mới toanh chưa từng nghe bao giờ thì mình phải tự ngân nga giai điệu trong đầu và tự kết bài hát theo cách của mình. Giống như là tự chế ra bài hát của riêng mình vậy. Và tất nhiên nốt kết tìm dc chính là tông của bài luôn. Còn thứ hay trưởng thì bạn phải tự cảm lấy thôi. Thường là giọng trưởng thì sẽ cứng cáp, giọng thứ thì sẽ mềm mại. Mình thấy có nhiều bạn nói giọng trưởng thường tươi vui, giọng thứ thường buồn. Điều này là sai vì có nhiều bài thứ vui lắm còn có những bài trưởng thì buồn lê thê
Sau khi tìm dc giọng rồi thì sẽ dễ dàng biết dc 6 hợp âm cơ bản của giọng đó (cần nắm vững nhạc lý). Mới tập ko cần phải hợp âm 7 hay hợp âm nâng cao gì đâu. Chỉ cần 6 hợp âm cơ bản là đủ đánh bất kì bài hát nào rồi. Bạn cứ vừa hát vừa bỏ thử 1 trong 6 hợp âm đó cái nào nghe hợp thì lấy rồi từ từ sẽ rút ra dc quy tắc cảm âm của riêng mình thôi
Mình thấy mấy bạn đi chơi toàn đánh bài tủ ko. Mà tủ thì thường hợp âm màu ghê gớm dữ dội lắm. Cơ mà đánh hết tủ là tịt hoặc là bị yêu cầu bài lạ là cũng tịt. Cái mục tiêu của guitar đệm hát là đệm phản xạ như mấy nhạc công trong quán cafe kìa chứ ko phải là thuộc hợp âm của nhiều bài hát đâu. Và theo quan điểm của mình là ban đầu ko nên dùng capo. Phụ thuộc vào capo sẽ làm hạn chế khả năng phát triển của mình nhiều lắm. Bạn thử đánh đàn các tông thăng giáng như C#,D#,F#... mà ko cần capo thì bạn sẽ từ từ ngộ ra dc cái gọi là bí kíp thế tay của mấy ông đánh nhạc rừng ngày xưa đó. Mấy ổng đánh theo thế tay quen thuộc ko à chứ đâu có biết là vd như Cm có các hợp âm Cm Fm Gm/G D# G# A# đâu.1 ví dụ rõ ràng về sự hạn chế của capo là việc lên tông bài hát ở đoạn cao trào. Chả lẽ bạn kêu người ta ngừng hát để bạn chỉnh lại capo rồi hát tiếp à?
Còn 1 vấn đề nữa là ko dc xem nhẹ nhạc lý. Nhạc lý rất quan trọng. Hiểu dc nó rồi sẽ thấy hay lắm
Đây là những lời khuyên theo ý kiến chủ quan của mình

+5 EXP
The Following 3 Users Say Thank You to NhokZero For This Useful Post:
cunvamiu (07-02-14), lonelyemerald (28-02-14), tairocket (14-02-14)
Cũ 07-02-14, 01:09 PM
cunvamiu cunvamiu đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 7/10 (70%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 1 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
thx bạn nhé, bài viết này của bạn làm mình quyết tâm hơn rất nhiều

+1 EXP
Trả lời

Đánh dấu

Tags
đàn, đệm hát, bài hát, bí quyết cảm âm, bi kip bat tong guitar, bi kip cam am guitar, bi kip cam hop am guitar, bi kip dem guitar, bi kip hoc guitar pro, bi quýet tạp cảm am, bi quyet cam am dem hat, bi quyet dem hat guitar, các hợp âm, cách bấm hợp âm, cách cảm âm, cách cảm âm guitar, của, cach cam am bai hat, cach cam am giong truong, cach cam am nhac rung, cach cam am phan, cach dem cam am, cach hoc cam am guitar, cach nghe cam am, cach tap cam am guitar, cam âm dệm hát, cam am bai buon, cam am bai doi khi muon, cam am bai nhac rung, cam am guitar, cam am nhac rung, cam am thuo ban dau, cam am tieng hat dem, cần, cảm âm cho gitar, cảm âm guitar, cảm âm khi yêu 50%, cảm âm trong guitar, guitar, guitar đệm hát, guitar cam am, guitar pro, hợp âm, hop am guitar, nốt cảm âm guitar, nốt cảm am guitar, ngày xưa, người, những, nhạc, tập cảm âm guitar, tim hieu ve cam am, trọ, trong, yêu cầu

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị