GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 15-12-15, 11:57 PM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 4 - Class: None
EXP: 13/40 (32.5%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Mặc định Giới thiệu về GT Guitarshop Và Thuanguitar
Hi. Đầu tiên cho mình xin gửi lời chào đến ae. Giới thiệu trước đã Mình là Phong, 20 tuổi, đang học tập tại Đà Nẵng, sinh viên bth hoy, ko phải guitarist hay người bán đàn chuyên nghiệp ha. Hôm nay mình xin gửi ae 1 bài giới thiệu về 1 thương hiệu guitar còn non trẻ của VN. Vì 1 số lùm xùm trong forum thời gian qua nên thiết nghĩ nên mở rộng vốn hiểu biết của ae về 1 vài nhãn hiệu đàn để qua đó ae có thể lựa chọn 1 cây đàn chiến. Bài của mình chắc sẽ hơi dài, mang tính chất chia sẻ và tham khảo là chủ yếu, ae đi qua để cho cái thanks nhé ^^

Rồi, đầu tiên mình xin giới thiệu về GT guitarshop. Mình cũng chỉ là 1 khách hàng của shop thôi nhưng thấy chất lượng đàn, thái độ và phong cách của shop rất hay, rất khác so với phần lớn shop đàn ở VN nên giới thiệu hoy, mấy bạn nói mình pr chứ đừng nói mình cò nhe, tội chết Thì đây là 1 shop guitar cũng nhỏ thôi. Các bạn có thể theo dõi các hoạt động, các video đánh giá của shop tại facebook gtguitarshop hoặc kênh youtube gtguitarshop luôn.
facebook:https://www.facebook.com/GTguitarshop2014/?fref=ts
youtube:https://www.youtube.com/channel/UCUp...pCJu_9o32aPzRQ
-Dòng sản phẩm chính tại đây, là các mẫu đàn handmade của Thuận guitar. Thì Thuanguitar là 1 nhóm thợ trước kia có làm trong nhà máy Ayers Biên Hòa, cũng nói cho bạn nào chưa biết, Ayers Biên Hòa ngoài gia công đàn cho Ayers, họ còn gia công cho Baden guitar, Magnum Opus guitar...Nên họ cũng tiếp thu và học hỏi đc khá nhiều công nghệ đóng đàn, làm nang, cũng như hoàn thiện đàn. Có vài hình ảnh chụp từ xưởng ở Biên Hòa mình xin chia sẻ với mọi người luôn

Đó như các bạn thấy, Thuanguitar dùng cơ cấu thép để nén dàn nang và thùng đàn. Kỹ thuật này nếu ai đã coi video ayers guitar factory tour thì cũng sẽ thấy. Mình chỉ lấy vài hình ảnh để ví dụ thôi. Mấy bạn có thể inbox hoặc tới shop để hỏi thêm ^^ dù sao chia sẻ kỹ thuật của họ cũng ko tốt lắm. Thông cảm ha
Thuanguitar còn có những thiết kế rất lạ mắt
Thú thật, những thiết kế này mình chưa thấy trên 1 con đàn VN nào, đàn nước ngoài cũng chưa luôn. Đơn cử trong số đó, là thiết kế bevel lai với cut away. Thì cut away ai cũng biết là nó giúp solo phím trên cao, bevel để tạo cảm giác êm ái khi chơi. Tuy nhiên nếu đàn khuyết thì tiếng nó bớt vang, bớt mạnh đi 1 chút, ai tinh ý sẽ ko thích. Thuanguitar đã cải thiện điều đó qua thiết kế lai xem ảnh ha. Cây đàn trong hình là 1 cây thử nghiệm của Thuanguitar. All Sapele, và được design nhỏ gọn với cần 40, phù hợp cho fingerstyle

Thực sự cái bevel dù trên phần gác tay phải hay trên cut away cũng rất khó làm. Cái bevel lai này mình chưa thấy quá trình nhưng chắc chắn là khó làm hơn những loại bevel kia, chứng tỏ đàn của Thuanguitar trình độ gia công cũng cao đúng ko nào ^^
Mình không đi nhiều vào phần âm thanh vì đây là cảm nhận của mỗi người, chỉ xin trích dẫn link review vài cây đàn mình thích nhất của Thuanguitar. À cũng xin nói luôn với mấy bạn thích xem đàn online như mình ha. Demo tiếng đàn quay càng đơn giản càng tốt, nghĩa là quay bằng máy quay, ko mix tiếng, ko hiệu ứng, đưa thẳng máy quay vào thu là tốt nhất, cho ra sound gần giống nhất với bên ngoài. Nghe lâu là biết à. Ngoài review và giới thiệu về những sản phẩm của Thuanguitar, kênh gtguitarshop còn so sánh đàn Thuanguitar với các thương hiệu khác như Baden, Ayers, Cort, Anguitar, Hieuorioncustomshop để các bạn có cái nhìn chủ quan về chất lượng đàn VN với nước ngoài. Ngoài ra kênh còn chia sẻ 1 số kiến thức về gỗ, so sánh tonewood, vân vân
Dòng DT-05C. Dáng D, top sitka spruce, back and sides gỗ green padauk (Hương xanh). Dòng này hết sx òi, cơ mà mình thích sound của nó
https://www.youtube.com/watch?v=A2IeOA5kf68
1 Dòng cao hơn, dòng DT custom maple. Top là thông engleman 3A, back and sides là Maple. Dòng này là dòng custom thấp nhất trong dòng custom nha
https://www.youtube.com/watch?v=NfrFQCgmGsM
1 cây classic hiếm hoy của Thuanguitar. Và mình có tiền cũng sẽ hốt cây này dòng custom, mặt Cedar, bọc hậu cẩm Ấn, phím ngựa ebony.
https://www.youtube.com/watch?v=x5pbR13b5pk

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi phonmap với 16-12-15 lúc 12:41 AM
lonely263106 - 06:21 PM 17-12-15
Cảm ơn b nh
phonmap - 07:18 PM 17-12-15
Hi @lonely263106. Cảm ơn bạn đã ghé qua topic. Thắc mắc gì về Thuanguitar hay GT Guitarshop thì cứ cmt ha, mình biết gì thì sẽ giải đáp ^^

Cũ 16-12-15, 12:18 AM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Ngoài những loại gỗ đã phổ biến có sẵn tại xưởng như sitka spruce, cedar, Indian Rosewood... GTguitarshop cũng nhập 1 số loại gỗ cao cấp từ Canada, Châu Âu, thậm chí bid (đấu giá) để có những bộ gỗ siêu khủng.
Đầu tiên phải nói tới gỗ Koa hawai 5A. Nhiều bạn nói Taylor nó làm gỗ 3A chớ mấy, mấy ông VN hay xạo lắm. Thì xin thưa là Taylor tiêu chuẩn gỗ nó cũng ngặt nghèo lắm. Với lại 5A cũng chỉ là để biết gỗ đó quý, còn tới 5A hay ko thì mình cũng chịu :v lát nữa mình đưa sound test cho mấy bạn nghe rồi tự đánh giá hen
-5A Hawai Koa. Sound demo như links ^^
https://www.youtube.com/watch?v=lGEW8a3jZNA

-Big Leaf Maple, hình như cũng 5A. Làm con DT custom maple mình đưa link ở post 1 òi, nghe tiếng như 1 cái chuông reo vậy á ^^

-Quilted Maple. Hiện tại thì cây đàn này chưa ra lò nhưng gỗ thì quá đẹp đúng ko ạ, như 1 tấm thảm

- Sinker redwood. 1 bộ gỗ siêu cấp, giá trị nhất tại shop. Phải cạnh tranh với rất nhiều bider khác trên thế giới mới mua đc mình xin trích dẫn 1 đoạn chia sẻ của chủ shop để mấy bạn hiểu thêm vì sao bộ gỗ này quý đến vậy
Quote:
Redwood thường có 3 loại vân cơ bản, straight grain, flamed và curly grain (vân thẳng vân lửa và vân sóng lượn). Trong đó curly grain được đánh giá là đẹp và đắt tiền nhất.
Sinker redwood là gì? Những cây gỗ redwood sinh trưởng ở gần sông hồ khi già đi và đổ chìm xuống lòng sông nằm ở đó hàng trăm năm, được trục vớt lên khai thác. Hầu hết những lớp vỏ và gỗ phía ngoài đã hư hỏng không sử dụng được, chỉ còn phần ít lõi ở phía trong là còn nguyên vẹn. Phần gỗ này qua thời gian dài dưới nước cho ra một màu sắc đậm chất thời gian với các vân gỗ đen sậm màu mà những cây redwood mới khai thác không thể nào có được. Sinker redwood được xem là là loại top hiếm nhất của redwood top và đa số là straight grain.

Quote:
BLACK TIGER SINKER REDWOOD
Vừa là loại curly grain redwood, vừa là sinker redwood, bộ gỗ này thực sự là con boss trùm hiếm có của top redwood, các vân lượn sóng ngang nổi rõ một cách tinh tế, hòa quyện giữa lớp màu vàng và đen như lông hổ, các vân sọc cũng nổi rõ xen lẫn giữa 2 lớp màu này. Hãy tưởng tượng khi cây đàn hoàn thiện sơn bóng, nó sẽ là một con black tiger thực thụ...

nhìn quá khủng đúng ko ạ ^^

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi phonmap với 16-12-15 lúc 12:44 AM
Cũ 16-12-15, 12:28 AM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

1 số cây đàn khủng đang có mặt ở shop, lưu ý là đàn VN đóng thủ công ha
-Cây đầu tiên là 1 cây custom từ bộ gỗ Hawai Koa ở trên. Dáng small jumbo, mang trên mình những công nghệ tốt nhất của Thuanguitar

Sound hole được trang trí rất tinh tế, mấy cái họa tiết toàn bắn laser đó ạ ^^
-1 cây custom Maple với bộ gỗ rất khủng bố ^^

Hiện tại Maple chỉ được đưa vào đàn tầm cao nhưng theo chia sẻ của anh chủ thì sẽ thêm vào dòng tầm trung trong thời gian tới ^^
-Một cây Koa custom nữa, nhưng dáng D. Cũng là một niềm mơ ước của mình

Headstock được trang trí chim Lạc, 1 nét đặc trưng của Thuanguitar, được bắn laser và có thể phản quang trong bóng tối

+5 EXP
Cũ 16-12-15, 09:10 AM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Lên cho ae muốn tìm hiểu về đàn Việt. Ae có thắc mắc gì thì nói mình nhé. Còn 1 phần nữa là custom shop tại GT guitarshop mà lười viết quá hehe

+2 EXP
Cũ 16-12-15, 07:40 PM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

Cũ 16-12-15, 08:54 PM
Silverwings1711 Silverwings1711 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 6/20 (30%)

Quoted: 0 Post(s)
Đàn đẹp thế tiéc là mình k có tg vào Nam để đi một vòng..Hôm trước mới cưới 1 e đàn VN trông không đẹp bằng nhưng nó cũng tốt với mình rùi

+2 EXP
phonmap - 12:57 PM 17-12-15
Hi chào bạn. Cảm ơn bạn đã ghé qua topic. Theo thông tin mình biết thì GT guitarshop nhận tư vấn qua điện thoại, viber, facebook nữa nha. Nếu bạn ko có tgian tới shop check thì shop sẽ gửi bạn demo tiếng con đàn mà bạn quan tâm. Nếu thích thì bạn contact shop ha, mình thấy bên shop cũng có nhiều bạn ngoài Bắc đặt hàng lắm ^^ chúc bạn hp với con đàn đang có ^^

Cũ 18-12-15, 06:15 PM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Upppppppp nào

Cũ 27-12-15, 12:50 AM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Up cho ae vào xem đàn

Cũ 30-01-16, 12:59 AM
phonmap phonmap đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Uppp lên cho đàn Việt!

Trả lời

Đánh dấu

Tags
đàn, ayers guitar bien hoa, của, chia sẻ, classic, gt guitar, gt guitar shop, gt guitars shop, gt guitarshop, gtguitarshop, guitar, guitar gt, guitar thuận, học, kỹ thuật, người, những, quá trình, sound, thiết kế, thuan guitar, thuan guitar koa an do, thuan guitar shop, thuanguitar, thuanguitar shop, thuận guitar, tiền, trình, trong, video, youtube, youtube.com

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị