GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Ðề tài đã khoá

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 25-09-10, 07:19 PM
hammerboy hammerboy đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 8 - Class: Normal
EXP: 34/80 (42.5%)
SP: 31/50 (62%)
Số lần cộng|trừ: 10 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định Muốn học guitar solo có nhất thiết cần học xướng âm ?
Chào tất cả các anh em trên 4rum guitarpro.vn . Mình có 1 thắc mắc nho nhỏ thế này muốn hỏi mọi người, ai biết thì trả lời giúp mình nhé :
1. Mình muốn học guitar solo, fingerstyle . Thì có nhất thiết cần phải học xướng âm không ? Hay là học theo phương pháp nào ?
2. Có cần phải đọc bản nhạc nhanh "như đọc chữ" không ? Hay chỉ cần biết đọc bản nhạc sơ qua thôi, chỉ cần đọc tab ?
3. Mình có cần phải học hoàn chỉnh guitar đện hát rồi mới quay sang học solo không ?

Mong các anh em trả lời giúp mình những thắc mắc trên với . Cảm ơn mọi người đã đọc bài

+5 EXP
Sponsored Links
Cũ 25-09-10, 09:37 PM
HBK320 HBK320 đang ẩn
Đại sứ

Level: Level: 18 - Class: MASTER
EXP: 142/180 (78.9%)
SP: 407/Full (100%)
Số lần cộng|trừ: 123 lần

Mentioned: 5 Post(s)
Tagged: 2 Thread(s)
Quoted: 4 Post(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới HBK320 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới HBK320
1. guitar solo, FS nếu như chơi đơn giản, "mì ăn liền" thì bạn cũng ko cần học thêm xướng âm làm gì. Còn nếu có ý địh học solo nâng cao, FS nâng cao (có thể nghe 1 bản nhạc và chuyển soạn lại cho mình solo) cần có cảm âm tốt thì nên học thêm xướng âm sau đó phối hợp với đàn!!
2. đọc bản nhạc nhanh như đọc chữ là bạn lên đến hàng pro rồi, nếu như muốn giỏi thì bạn hãy học từ những nốt đơn giản, bình thường nhất, rồi sau đó mới có thể đọc bản nhạc "nhanh như đọc chữ", nó y chang như ta học chữ vậy đó mà!! . Còn nếu bạn cứ lệ thuộc vào tab thì ko thể nào xem đc 1 bản nhạc ko có tab, ko thể tiến bộ được đâu!!
3. cái này theo mình solo kết hợp với đệm hát thì làm bài nhạc hay hơn, bạn có thể học xong nhạc lí căn bản rồi học cái nào trước cũng được, cũng có thể học song song cả 2!!

+5 EXP

Điểm cho HBK320: +2 SP
Người cho điểm: Envil
Lý do: Unknow Reason
The Following 6 Users Say Thank You to HBK320 For This Useful Post:
Envil (26-09-10), hammerboy (26-09-10), ie_gt (26-09-10), kuhuy9993 (27-09-10), LEO (27-09-10), yangfali (12-01-11)
Cũ 26-09-10, 09:37 AM
hammerboy hammerboy đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 8 - Class: Normal
EXP: 34/80 (42.5%)
SP: 31/50 (62%)
Số lần cộng|trừ: 10 lần

Cảm ơn anh về những lời đóng góp nhé
Hiện tại thì em cũng có thể đọc được các nốt nhạc...nhưng có điều là chưa được nhanh thôi, đọc Tab thì còn thấy dễ, chứ đọc bản nhạc cứ phải nhìn rồi dò dò trên phím đàn - lâu lắm >.<
Em sẽ học đệm hát và solo song song theo lời chỉ dẫn của anh . Cũng bập bẹ đệm hát được 1 chút xíu, còn solo thì vẫn đang tự tìm sách & tự tập

+4 EXP
Cũ 27-09-10, 07:39 PM
tecmido tecmido đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 11 - Class: Normal
EXP: 4/110 (3.6%)
SP: 43/50 (86%)
Số lần cộng|trừ: 18 lần

Nguyên v***259;n b***7903;i HBK320 Xem bài vi***7871;t
1. guitar solo, FS nếu như chơi đơn giản, "mì ăn liền" thì bạn cũng ko cần học thêm xướng âm làm gì. Còn nếu có ý địh học solo nâng cao, FS nâng cao (có thể nghe 1 bản nhạc và chuyển soạn lại cho mình solo) cần có cảm âm tốt thì nên học thêm xướng âm sau đó phối hợp với đàn!!
2. đọc bản nhạc nhanh như đọc chữ là bạn lên đến hàng pro rồi, nếu như muốn giỏi thì bạn hãy học từ những nốt đơn giản, bình thường nhất, rồi sau đó mới có thể đọc bản nhạc "nhanh như đọc chữ", nó y chang như ta học chữ vậy đó mà!! . Còn nếu bạn cứ lệ thuộc vào tab thì ko thể nào xem đc 1 bản nhạc ko có tab, ko thể tiến bộ được đâu!!
3. cái này theo mình solo kết hợp với đệm hát thì làm bài nhạc hay hơn, bạn có thể học xong nhạc lí căn bản rồi học cái nào trước cũng được, cũng có thể học song song cả 2!!
Giá như những lời các bạn nhận xét đi kèm với những giải thích có lý thì hay hơn, mình thấy nhiều người kháo nhau chê bai tập guitar theo tab rồi cũng lại dùng tab tập mà thôi, nhiều khi các bạn không lý giải được rằng tại sao tập theo tab lại không thể tiến bộ được mà chỉ nghe người khác nói rồi nói lại cho vui
Bạn nào không hiểu rõ tab thì có lẽ nên có 1 chủ đề hỏi người ta cách sử dụng tab, mình đã từng viết tab cho Đặng Ngọc Long và giờ guitarist Đặng Ngọc Long vẫn để tab đó trên website của mình. (tham khảo dangngoclong.de)
Tập guitar nhiều khi không phải bằng cách nào mà kết quả đạt được là như thế nào hãy cố gắng để hoàn thiện mình trước khi chê bai mọi điều khác.

+5 EXP
The Following 5 Users Say Thank You to tecmido For This Useful Post:
Envil (28-09-10), hammerboy (29-09-10), kuhuy9993 (27-09-10), LEO (27-09-10), meouiudau (29-04-11)
Cũ 27-09-10, 10:35 PM
HBK320 HBK320 đang ẩn
Đại sứ

Wink
Nguyên v***259;n b***7903;i tecmido Xem bài vi***7871;t
Giá như những lời các bạn nhận xét đi kèm với những giải thích có lý thì hay hơn, mình thấy nhiều người kháo nhau chê bai tập guitar theo tab rồi cũng lại dùng tab tập mà thôi, nhiều khi các bạn không lý giải được rằng tại sao tập theo tab lại không thể tiến bộ được mà chỉ nghe người khác nói rồi nói lại cho vui
Bạn nào không hiểu rõ tab thì có lẽ nên có 1 chủ đề hỏi người ta cách sử dụng tab, mình đã từng viết tab cho Đặng Ngọc Long và giờ guitarist Đặng Ngọc Long vẫn để tab đó trên website của mình. (tham khảo dangngoclong.de)
Tập guitar nhiều khi không phải bằng cách nào mà kết quả đạt được là như thế nào hãy cố gắng để hoàn thiện mình trước khi chê bai mọi điều khác.
Hiểu đơn giản thế này nhé, có 2 trường hợp:
1. những kẻ ko rành rẽ về nhạc lí, hoặc làm biếng đọc nốt hoặc học hợp âm thì sẽ nhìn vào tab mà đánh theo, cứ như thế sẽ chẳng bao h tiến bộ được!!
2. một số người chơi guitar lâu, có thể sẽ soạn đc 1 bản nhạc theo ý tưởng của mình (soạn lại tác phẩm có sẵn hay viết 1 bài mới gì đó!!) thì việc viết lại = tab sẽ tiết kiệm đc thời gian ghi chép bản nhạc để chú tâm vào sáng tác hơn!! Trau dồi khả năng của mình khi nhìn vào tab để mà có thể có nhiều thế bấm và những đoạn ngẫu hứng hay!!
P/S: Thiết nghĩ ngày xưa, các huyền thoại Sabicas, André Segovia, Paco de Lucia, Paco Pena,..... họ học guitar thì làm gì có tab cho họ học, mà khi họ viết nhạc cũng chả xài đến tab, họ viết = nốt tốc kí. Thế nhưng họ vẫn là những danh đàn mà toàn thế giới phải kính nể!!!
Còn nếu như lệ thuộc vào 3 cái tab mà nhạc lí chưa vững hay ko chịu động não suy nghĩ thì chẳng thể nào tiến bộ!! Thế thôi!

+5 EXP
The Following 4 Users Say Thank You to HBK320 For This Useful Post:
Envil (28-09-10), hammerboy (29-09-10), LEO (27-09-10), yangfali (12-01-11)
Cũ 27-09-10, 11:01 PM
bcic bcic đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 6/10 (60%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

đồng ý với HBK320! bước đường thành công ko có dấu chân kẻ lười biếng. nên muốn trở thành guitar pro thì tự mình phải động não và học hỏi. bên cạnh cái khiếu thì sự cần cù đóng vai trò rất lớn.

+3 EXP
Cũ 27-09-10, 11:52 PM
tecmido tecmido đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

chỉ có 1 điều bạn chưa hề giải thích được, sự khác biệt giữa tab và note tại sao học tab lại không thể tiến bộ, bạn học theo bản nhạc note vậy trình độ bạn đến đâu rồi
Việc trở thành 1 pro guitar ý là người chơi guitar chuyên nghiệp điều này thôi không cần phải bàn, ở đây chúng ta đề cập đến những người chỉ coi guitar là 1 niềm đan mê và chơi với tất cả đan mê của mình
Tab hay note không quan trọng và tab không có tội, tội là do người sử dụng, bạn sử dụng sai mục đích thì bạn vẫn cứ tệ dù note hay là tab

+5 EXP
The Following 2 Users Say Thank You to tecmido For This Useful Post:
Envil (28-09-10), LEO (27-09-10)
Cũ 28-09-10, 12:09 AM
huyha1993tg huyha1993tg đang ẩn
Đại Ka

Level: Level: 12 - Class: Advanced
EXP: 42/120 (35%)
SP: 93/100 (93%)
Số lần cộng|trừ: 34 lần

Tagged: 1 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
thế này nhé, nói đơn giản là nếu ai mà chỉ học vài bài để đi kưa gái thì học theo tab cũng được, nhưng nếu ta muốn chơi được nhiều bài thì tốt nhất nên học theo note, đơn giản vì chả có ai có thể nhớ hết vài chục tab guitar của (kinh nghiệm thực tế thấy vậy ), học note khi đã quen rồi ta có thể tiến đến việc nhớ được âm sắc của từng note (ko cần đàn lên nhá) -> nâng cao cảm âm -> khả năng guitar pro hơn
mà ai muốn học kiểu nào cũng được, chả sao cả, đích dến cuối cùng của ta cũng chỉ là chơi đươc đàn thôi mà đường nào thì cũng đến LA Mã cả thôi, nhưng mà trên đường đi gặp cọp beo hay cướp là chuyện của từng người rồi, cací chính là luôn biết cố gắng và không bỏ cuộc giữa chừng kia

+5 EXP

[SIGPIC][/SIGPIC]

(\,,,/)..(\,,,/) Đỏ ... Là màu của máu , màu của uất hận bi ai

( ' ; ' )( ' ; ' ) Đen...Là màu của bóng tối , màu của tang tóc chia ly
(,,)-(,,)(,,)-(,,) Nhưng tuổi ta vẫn có màu Xanh ..... màu của hi vọng
The Following 3 Users Say Thank You to huyha1993tg For This Useful Post:
Envil (28-09-10), hammerboy (29-09-10), yangfali (12-01-11)
Cũ 28-09-10, 12:23 AM
tecmido tecmido đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Cứ chơi đàn đi, chơi nhiều vào rồi các bạn sẽ hiểu mục đích cuối cùng của việc chơi đàn là gì, đừng để thế giới chuyên nghiệp làm mờ mắt các bạn, các bạn phải hiểu mình cuối cùng vẫn chỉ là dân không chuyên cầm đàn. Đích của các bạn thì quá xa mà có khi khả năng chịu tập đàn của các bạn thì ko đủ cuối cùng thì cũng chỉ là đi phét lác với nhau mà thôi.
Mà cuối cùng vẫn chưa thấy ai giải thích nổi tại sao các bạn học theo bản nhạc note tốt hơn bản nhạc tab đó thực sự là một ngộ nhận rằng đọc note oai hơn hoặc chưa hiểu rõ thực sự tab là gì và note là gì.
Điều cuối cùng mình muốn nói rằng mình thấy nhiều bạn đặt mục tiêu phát triển cho mình như 1 guitarist chuyên nghiệp nhưng không nhận rằng thế giới đó quá xa tầm tay các bạn, điều đó nhiều lúc làm các bạn quên mất mình đang cầm đàn làm gì. Thử hỏi sau bao nhiêu năm đàn khả năng bạn đã đàn được đến đâu (dù có đọc note đi) đã đủ để mình nghe thấy thích chưa? chưa nói đến người khác nghe thấy lọt tai.
Chém qua chém lại vài dòng để mọi người cùng suy nghĩ

+5 EXP
The Following User Says Thank You to tecmido For This Useful Post:
Envil (28-09-10)
Cũ 28-09-10, 06:54 AM
HBK320 HBK320 đang ẩn
Đại sứ

chém qua chém lại 1 hồi cũng show ra rằng, luôn luôn cho là mình đúng mà ko đọc và suy nghĩ thật kĩ ý kiến của người khác!! Thôi, ko nói nữa!! Mod Min ơi!! Close topic lại lẹ nào!! Tránh tình trạng spam!!

+3 EXP
The Following User Says Thank You to HBK320 For This Useful Post:
Envil (28-09-10)
Ðề tài đã khoá

Đánh dấu

Tags
bản nhạc, fingerstyle, guitar, guitar solo cần gì, guitar solo là gì, guitarpro.vn, học guitar, người, nhạc

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị