GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 19-08-10, 09:24 PM
domino domino đang ẩn
Ex Admin Manager

Level: Level: 21 - Class: MASTER
EXP: 165/210 (78.6%)
SP: 234/Full (100%)
Số lần cộng|trừ: 92 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 1 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định Cây guitar điện có xuất xứ như thế nào?
Cây guitar điện có xuất xứ như thế nào?

Cây guitar điện thủa sơ khai có lẽ đã được tạo ra từ cảm hứng của George Beauchamp (1899-1941) với những cây guitar Hawaii. George vốn là một nhạc công chơi nhạc Hawaii đã cùng với Adoplph Rickenbacker (1886-1939) tạo ra cây guitar điện đầu tiên trên thế giới được đặt tên là “Frying Pan”.
Tuy vậy, người có công lớn nhất trong việc phát triển guitar điện có lẽ là Les Paul (1915-2009). Là một nhạc sỹ và người chơi nhạc jazz và blues, Paul cảm thấy mệt mỏi với những cây guitar cũ và tự mình chế tạo ra một cây guitar mới theo ý mình. Nhận thấy rằng âm thanh có thể khuếch đại nhờ các thiết bị điện tử, Paul đã làm mỏng hộp âm đi rất nhiều. “The Log”, cây guitar điện đầu tiên của Paul đã không tạo ra được ấn tượng lắm với mọi người xung quanh nhưng đến thập niên 50, thập niên của Rock n Roll thì guitar điện mới thực sự được bùng nổ.

Bên cạnh những nghiên cứu của Paul, Leo Fender (1909-1991) cũng đã có những sáng tạo riêng của mình và góp phần vào việc đưa guitar điện phổ biến rộng hơn. Giờ đây, bất cứ một cậu bé nào có được một cây đàn mang tên Fender đều chắc hẳn sẽ rất sung sướng, đặc biệt là cây Fender Stratocaster.

+5 EXP

Nội Quy diễn đàn guitarpro.vn
The Following User Says Thank You to domino For This Useful Post:
Envil (20-08-10)
Cũ 20-08-10, 12:33 PM
DDec14 DDec14 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 12 - Class: Advanced
EXP: 49/120 (40.8%)
SP: 60/100 (60%)
Số lần cộng|trừ: 21 lần

Tagged: 0 Thread(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới DDec14
Ai cũng thích Fender kiểu Stratocaster với Telecaster, mỗi mình thích Gibson kiểu Les Paul và X Plorer
Còn cái cây tương tự như Flying V nhưng của Jackson, đuôi so le (đuôi cá, như cây của bác Alex Vu) người ta gọi là gì nhở ?

Nguyên v***259;n b***7903;i Wikipedia
Guitar điện, về cấu tạo cơ bản, vẫn giống guitar cổ điển. Gồm 3 phần chính: đầu (machine head), cần (neck) và thân (body).

Điểm khác biệt chủ yếu của guitar điện nằm ở phần thân đàn. Ghita điện có thân đàn đặc và phẳng. Vì không có thân đàn rỗng, ghita điện được khuếch âm bằng những bộ phận cảm ứng từ (pick-up) nối với các cuộn cảm ứng quấn quanh các lõi (bobbin) đặt chìm trong thân đàn. Mỗi cây guitar điện có thể có từ 1 đến 3 pick-up. Trên thân đàn còn có 2 núm điều chỉnh âm lượng và âm sắc (tone) và lỗ để cắm dây dẫn (jack) đến ampli. So với đàn gỗ, dây đàn điện có khuynh hướng mỏng và dẻo hơn.

Ngoài ra, cần của ghita điện thường có 26 - 28 ngăn, khuynh hướng thường nhỏ dần từ đầu đàn đến thân đàn.

Ghita điện thuộc bộ dây, âm vực thấp hơn hoặc bằng 4 quãng tám. Nó là sản phẩm tổng hợp từ gỗ, kim loại và plastic. Chiều dài của đàn từ 97 cm đến 102 cm.

Ở Mỹ, người ta đã nhiều lần thử nghiệm nhạc cụ này từ thập niên 1920 đến thập niên 1930. Ban đầu, nó là một ghita thùng gắn bộ khuếch âm ở thân đàn. Đến đầu thập niên 1950, Paul Bigsby và sau đó là Leo Fender đã cải tiến thành đàn ghita rắn đặc với hình dạng như ngày nay ta thường thấy.

Ghita điện thường được diễn tấu chủ yếu theo phong cách nhạc nhẹ. Tùy vào từng thể loại, từng dòng nhạc mà guitar điện được chế tạo theo những nét riêng biệt một cách phù hợp nhất.

Với người chơi jazz, blues, cây đàn được ưa chuộng là đàn có hai pick-ups kép (double-coiled pick-ups) tạo ra âm sắc trầm ấm (humbuckle tone). Hoặc với các rocker, cây guitar có 3 pick-ups đơn (single-coiled pick-ups) tạo nên âm sắc sắc lạnh đặc trưng luôn là lựa chọn số 1.

+3 EXP
Cũ 20-08-10, 04:54 PM
AlexVu AlexVu đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 16 - Class: Professional
EXP: 57/160 (35.6%)
SP: 186/200 (93%)
Số lần cộng|trừ: 81 lần

Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới AlexVu
Nguyên v***259;n b***7903;i DDec14 Xem bài vi***7871;t
Ai cũng thích Fender kiểu Stratocaster với Telecaster, mỗi mình thích Gibson kiểu Les Paul và X Plorer
Còn cái cây tương tự như Flying V nhưng của Jackson, đuôi so le (đuôi cá, như cây của bác Alex Vu) người ta gọi là gì nhở ?
Lespaul là đam mê rực cháy của tớ. Nhưng phải là của Gibson mới chịu, nên ước mơ chỉ là mơ ước. hehe. Tớ ghét dáng fender. Chả hiểu sao với cái action của Fender, tớ palm mute nghe tiếng cứ phèo phèo. Chắc do trình cùi. Hehe.

dáng Flying V nhiều hãng làm lắm bác, ko phải chỉ jackson đâu. Con tớ xài giang hồ gọi là đuôi cá lệch made in Hóc Môn (nhưng sound ko cùi tí nào, đã lên sân khấu Dark Night show dưới tay bác Loki của Disgusted). hehe. Và mơ ước hiện tại của tớ là con Jackson JS30 đuôi cá lệch đang rao bán 5 chai ở Hải Phòng. Hehe.

+5 EXP

If you don't like the way I'm living... You just leave this long hair country boy alone

My Video Channel: Click here

Name: AlexVu
Status: M.I.A (Miss in Action)
Mất tích một thời gian nhé cả nhà....
Cũ 20-08-10, 06:25 PM
DDec14 DDec14 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 12 - Class: Advanced
EXP: 49/120 (40.8%)
SP: 60/100 (60%)
Số lần cộng|trừ: 21 lần

Tagged: 0 Thread(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới DDec14
Nguyên v***259;n b***7903;i AlexVu Xem bài vi***7871;t
Lespaul là đam mê rực cháy của tớ. Nhưng phải là của Gibson mới chịu, nên ước mơ chỉ là mơ ước. hehe. Tớ ghét dáng fender. Chả hiểu sao với cái action của Fender, tớ palm mute nghe tiếng cứ phèo phèo. Chắc do trình cùi. Hehe.

dáng Flying V nhiều hãng làm lắm bác, ko phải chỉ jackson đâu. Con tớ xài giang hồ gọi là đuôi cá lệch made in Hóc Môn (nhưng sound ko cùi tí nào, đã lên sân khấu Dark Night show dưới tay bác Loki của Disgusted). hehe. Và mơ ước hiện tại của tớ là con Jackson JS30 đuôi cá lệch đang rao bán 5 chai ở Hải Phòng. Hehe.
Vậy là em với bác có cùng sở ghét rùi Fender em chỉ thấy mỗi kiểu Jazzmaster là đẹp, còn Strat với Tele nhìn ngứa ngứa mắt thế nào ấy
Em cũng khoái Les Paul, với X Plorer, với đuôi cá lệch nữa Nhưng ước mơ chỉ là mơ ước

+3 EXP
Cũ 20-08-10, 09:27 PM
AlexVu AlexVu đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 16 - Class: Professional
EXP: 57/160 (35.6%)
SP: 186/200 (93%)
Số lần cộng|trừ: 81 lần

Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới AlexVu
Nguyên v***259;n b***7903;i DDec14 Xem bài vi***7871;t
Vậy là em với bác có cùng sở ghét rùi Fender em chỉ thấy mỗi kiểu Jazzmaster là đẹp, còn Strat với Tele nhìn ngứa ngứa mắt thế nào ấy
Em cũng khoái Les Paul, với X Plorer, với đuôi cá lệch nữa Nhưng ước mơ chỉ là mơ ước
Bác nhìn Strat với Tele ngứa mắt nhưng nó là huyền thoại và là ước mơ của rất nhiều zóc ke đấy bác ạ. Đúng là mỗi người 1 sở thích.

Còn về LP thì đang có mấy cây rao bán, giá khoảng 4 đến 5 chai, nhìn chảy nước dãi. Hốt đi bác.

Dáng X với đuôi cá lệch thì ngầu, đẹp. Nhưng bác nào mới tập e.guitar mà vớ phải mấy cây đó thì phát khóc. Rất khổ cực khi ngồi tập. Dáng X thì nó thọt vô ngực, cá lệch thì kê lên đùi, thế oánh khó bỏ xừ, gặp phải mấy cây jack cắm bố trí ở cái đuôi dưới là ăn mày

+5 EXP

If you don't like the way I'm living... You just leave this long hair country boy alone

My Video Channel: Click here

Name: AlexVu
Status: M.I.A (Miss in Action)
Mất tích một thời gian nhé cả nhà....
Trả lời

Đánh dấu

Tags
11111, ban guitar dang duoi ca, guitar, guitar đien, guitar đuôi cá, guitar dien hoc mon, guitar dien wiki, người, nhạc, trong

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị