GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Ðề tài đã khoá

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 11-11-15, 10:10 PM
Toshiba Toshiba đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 4 - Class: None
EXP: 8/40 (20%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 3 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
congluu congluu đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

@guitarcm:Đúng là kẻ vừa ân cướp vừa la làng.

duyngonl - 10:04 PM 29-07-15
Dạo này ghé diễn đàn thấy sao sao... ấy!Buồn nhiều hơn vui,các thành viên đóng góp cho diễn đàn cũng ít, nhưng có thiểu số người vào lạm dụng ... xuất ngôn bừa bãi,lung tung,lang tang nhiều quá!

+4 EXP
Sponsored Links
Cũ 11-11-15, 10:11 PM
Toshiba Toshiba đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

alondelein alondelein đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 0/20 (0%)

Mentioned: 1 Post(s)
Quoted: 1 Post(s)
@guitarcm:Nhìn vào hành vi và thái độ của bạn người ta có thể đánh giá được nề nếp gia phong và nhân cách sống của bạn như thế nào rồi đó.Bạn nên ngẫm nghĩ lại nhé!

Ở đời ganh nghét,chẳng được chi
Thù hận hai nhau, chẳng được gì
Xã hội bao la,người mỗi tánh
Rộng lượng bao la, bớt từ bi

Những người hiểu biết,gạt sân bi
Kẻ kém nhận thức, hay do bì
Học nhiều học ít,không quan trọng
Hơn nhau đạo đức,mặt lễ nghi

Gỏi thì làm tướng,dốt làm cu li
Đèn ai nấy sáng,chớ khinh khi
Hơn thua đức độ,tâm hiếu nghĩa
Giàu,gỏi hẹp tâm...cũng vứt đi

+5 EXP
hoanthienngo - 10:13 PM 11-11-15
Bạn ơi làm ơn đừng có post mấy cái này nữa đi trời ơi là trờiiiiiiiiiii

Cũ 11-11-15, 10:12 PM
dr.fwin dr.fwin đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 0/50 (0%)

Mentioned: 5 Post(s)
Quoted: 5 Post(s)
10h11 rồi AD @livnE định giải quyết vụ này sao đây

Cũ 11-11-15, 10:16 PM
Toshiba Toshiba đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Bài viết của chú Vinh dây xem sao

Chọn Đàn Guitar

Bài viết này có thể là có ích với các bạn ở Việt Nam (VN) khi muốn mua 1 cây đàn sản xuất ở nước ngoài (gọi tắt là đàn ngoại). Tại sao ?__ Đàn Guitar Sản xuất ở nước ngoài, khi vận chuyển ve đến VN, do điều kiện nhiệt đới hóa (tropicalized) khác nhau về nhiệt độ và độ ẩm, có thể làm sai lệch về mặt âm học do sự biến dạng của chất liệu gỗ , gây ra 2 hiện tượng tai hại là : lạc phím và giảm độ ngân ( Ấy là chưa nói đến việc cần đàn bị cong hoặc vặn xoắn, sụp lổ cộng hưởng, phồng mặt đàn => đội ngựa, hở các thanh nan nằm dưới mặt đàn hay gối ngựa ...v.v...)

1) Thế nào là lạc phím ( sai âm vực ) : Một cách vắn tắt, lạc phím là so dây mãi mà cũng không đúng, hoặc đúng ở các ngăn thấp thì lại không đúng ở các ngăn cao và ngược lại.

Cách so dây thông thường là ta bấm 1 nốt ở ngăn 5 và so nó với dây buông (không bấm) ở dây kế bên dưới (trừ nốt Si ở ngăn 4 dây số 3) rồi…nghe xem nó có “giống” nhau không. Cái sự “giống” nhau này lại là 1 đặc tính chủ quan của người nghe, có người phân biệt được, có người không phân biệt được, không biết nốt nào cao hơn, nốt nào thấp hơn. Nên có nhiều người khi đàn, bị lạc dây mà không hề biết, cứ thế mà đánh nghe rất khó chịu (dĩ nhiên ai biết là lạc dây mới khó chịu, còn nếu không biết thì chẳng sao).

Giả sử khi so theo cách nói trên + người so “biết nghe”, thấy rằng đã đúng thì chớ vội mừng.

Phải tiếp tục so ở các ngăn cao hơn.

Ví dụ: nốt Mi dây 6 buông với nốt Mi ngăn 7 dây 5. Hai nốt này cách nhau 1 bát độ (octave) tại sao lại so với nhau? Tôi xin mạn phép nói qua về mặt vật lý: Lấy nốt La làm ví dụ. Nốt La dây 5 buông có tần số f1 = 220Hz; nốt La ngăn 2 dây 3 có f2 = 440Hz; nốt La ngăn 5 dây 1 có f3 = 880Hz,…các bạn để ý nốt cao hơn có tần số bằng 1 bội số nguyên lần tần số của nốt thấp hơn. Nếu ta khảy nốt La (1) cùng lúc với nốt La (2), đến đây lại đụng đến cái “kỹ năng nghe” riêng của từng người, các bạn sẽ nghe hai âm hòa vào nhau rất “êm” (smooth) nghĩa là biên độ âm nghe “bằng phẳng” (flat). Khi có sự lạc, ví dụ nốt La (2) thay vì 440Hz lại chỉ là 435 hoặc 445Hz, ta sẽ nghe biên độ âm có sự “gợn sóng”, khi to khi nhỏ (nghe rất “tinh” mới nhận thấy được). Trong vật lý người ta gọi đó là hiện tượng “phách” (beat)

http://www.phy.mtu.edu/~suits/notefreqs.html

Giả sử bạn là người có khả năng phân biệt được “bằng phẳng” hay “gợn sóng”, thì bạn cần tiếp tục so thêm ở các ngăn cao khác, ví dụ:

Mi ngăn 7 dây 5 với Mi ngăn 9 dây 3; La ngăn 7 dây 4 với La ngăn 10 dây 2; v.v... lên đến các ngăn 12, 13,…nghĩa là bạn cần thuộc nốt trên cần đàn và so những nốt giống tên nhau nhưng cách nhau 1 bát độ ở nhiều vị trí trên cần đàn.

(cho nên mua một cây đàn thùng loại tốt, chí ít cũng phải bỏ ra 1/2 giờ đồng hồ để kiểm tra việc này)

có khả năng phân biệt được “bằng phẳng” hay “gợn sóng” các thanh fret.

Cái khả năng thứ nhất (phân biệt “bằng phẳng” hay “gợn sóng”) là do…Trời cho; cái khả năng thứ hai thì chịu khó tìm mở sách vở, tìm 1 bảng liệt kê “tần số của các nốt nhạc”

Bạn sẽ theo cách nào?

2) Giảm độ ngân: Khảy vào 1 nốt ta nghe nó còn kêu lâu hay mau, ta nói nó ngân dài hay ít ngân. Độ ngân là do cấu tạo của thùng đàn, chất liệu gỗ, kết cấu bên trong thùng,…

Nghe thế nào? Bạn ôm đàn và áp lỗ tai vào thùng đàn (ở chỗ nào có thể được), rồi khảy. Nên khảy dây 6 (Mi thấp) rồi nhìn đồng hồ bắt đầu đếm giây. Sau 10 giây, nếu ta áp tai vào thùng đàn mà vẫn còn nghe âm thanh của nốt đó thì đàn là khá tốt, nếu sau 15 giây vẫn còn nghe là tốt.

Tôi có test qua những cây đàn loại thượng thặng (cỡ trên 3,000USD) có thể vẫn còn nghe sau…20 giây. Mình là người ít tiền thì thôi 10 giây là được rồi, 15 giây thì càng tốt

Tóm lại, chứng bệnh tai hại nhất là lạc phím, cái này thì các bạn nên nhờ người “nghe” tốt đi lựa dùm, vì một cây đàn tốt có khi là cả một “gia tài” với người Việt mình đó. Trên Youtube, tôi vẫn thường gặp có người đàn cây đàn mà dây lạc rất nhiều nhưng có lẽ bản thân họ không biết nên cứ đàn tỉnh bơ từ đầu đến cuối. Hy vọng các bạn sẽ không chọn 1 cây Guitar như vậy.

Chúc các bạn luôn chọn được một cây đàn tốt, nó sẽ làm cho cuộc đời bạn thêm vui hơn.

+5 EXP
hoanthienngo - 10:19 PM 11-11-15
Không thấy một một tí xíu nào liên quan đến chủ đề của thớt này hết. Hay là sắp hết thời gian rồi nên cứ tìm đại bài rồi post?! Càng ngày càng quá đáng rồi >"<
guitarcm - 10:21 PM 11-11-15
tôi và mọi người ko cần " bạn " biện minh hay biện hộ 1 lời nào nữa vì chúng tôi ko phải là trẻ con, nếu có đối chất thì họ sẽ tìm hiểu với nhiều bài viết chứ ko phải lựa ra 1 bài như bạn rồi nói xem phải ko đâu.

Cũ 11-11-15, 10:16 PM
congtuvo congtuvo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 5/50 (10%)

Đề nghị thằng Toshiba và thằng Vthanhson không cmt vấn đề khác gây loãng topic. Đã quá 22g mà ad Khải vẫn im ru bà rù. Mong BQT thực hiện lời nói và lấy lại công bằng cho bạn gavang, đồng thời lấy lại uy tín cho forum

+3 EXP
guitarcm - 10:23 PM 11-11-15
nó là 1 và cũng chính là người lão làng nhất trong đây đó, đúng là rừng càng già càng cay.
congtuvo - 10:55 PM 11-11-15
Chả biết là 1 hay 2, già hay trẻ nhưng nó có ý đồ muốn làm loãng topic và ăn nói kém văn hóa, chửi người khác là chó thì mình nghĩ kêu thằng đúng hơn

Cũ 11-11-15, 10:20 PM
esvanesence esvanesence đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 9/30 (30%)

Nguyên v***259;n b***7903;i anhchanghoang Xem bài vi***7871;t
Các bạn chụp hình lại các cuộc nói chuyện trong diễn đàn lại. Như giá vàng ấy. Khóa nik thì lập nik khác. Sau này vào lại bài viết đó mà mất comment thì bạn tung hình lên.
Mình là người ngoài cuộc nhưng rất mong câu trả lời từ ban tổ chức tới các bạn và mọi người.
Nếu đúng là lừa đảo thì đưa lên mạng để mọi người cùng biết và tránh xa.
Nếu không phải thì phải có lời xin lỗi từ người đưa tin đầu tiên
Nhìn mặt thằng mod huy trước giờ chưa bao giò có cảm tình, một đàm cò đàn không hơn không kém

+1 EXP
Cũ 11-11-15, 10:21 PM
hoanthienngo hoanthienngo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 15/20 (75%)

Mentioned: 2 Post(s)
@Gavang999hn nếu mà nội bộ diễn đàn không giải quyết đuocwj anh nghĩ em nên nhờ đến pháp luật. Đã nhân nhượng gần 3 ngày nay rồi mà vẫn không thấy gì cả. Mong admin có phản hồi nhanh để tránh gây mất uy tín của diễn đàn

+3 EXP
Cũ 11-11-15, 10:22 PM
congtuvo congtuvo đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 5/50 (10%)

Kệ nó vthanhson và toshiba đi bạn guitarcm, nó post cũng k ai quan tâm đâu, giờ mọi ngừơi đang hóng xem BQT xử lý thế nào. Ad Khải giờ vẫn im ru là hiểu sao rồi

+2 EXP

Lần sửa cuối bởi congtuvo với 11-11-15 lúc 10:29 PM
Cũ 11-11-15, 10:24 PM
lequyen lequyen đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 2/10 (20%)

Mentioned: 0 Post(s)
đúng là không ngờ mà. mình cũng tính làm 1 cây. chả biết j về đàn. đọc được bài của bạn chắc phải suy nghĩ lại. thời bây giờ sao lý thông nhiều quá. giả giả thật thật chẳng biết đường nào mà lần. mà tổ chức như vậy mà đi lừa đảo sao. thật mất mặt. mong admin làm sáng tỏ vụ này. chia buồn cùng bạn.

hoanthienngo - 10:26 PM 11-11-15
Mình cũng giống bạn nè. Đã đăng kí đi chọn đàn vào chủ nhật này. Không có @Gavang999hn đục đàn kiểm tra thì mình chắc cũng theo tổ chức này rồi và không chừng cũng bị lừa@@ quá thất vọng. Nhìn lại 4 năm qua chọn đàn cho các mem không biết cây nào thiệt cây nào giả...
Gavang1999hn - 10:28 PM 11-11-15
Mong là các anh hãy rút kinh nghiệm. Thế mà suốt 4 năm ko ai phát hiện ra, phải đến lúc e đục đàn ms biết. Ko biết 4 năm 87 đợt chọn đàn bọn nó đã ăn với nhau bn tiền r
guitarcm - 10:30 PM 11-11-15
tôi là tôi đã biết lâu rồi đã vạch mặt và cảnh bảo rồi nhưng nhiều người vẫn 1 mực ko tin.cũng ko trách được 1 phần là do họ đã xóa những bình luận và " bịch miệng " tôi rồi.
dr.fwin - 10:32 PM 11-11-15
không nên nói về phần lợi nhuận của việc chọn đàn bạn nhé. Người ta sai thì có thể nói. Còn việc có lợi nhuận ko thì ko có bằng chứng, không được nói vậy.
guitarcm - 10:33 PM 11-11-15
dr.fwin thì bạn cứ tìm hiểu sẽ rõ.
superman999 - 10:34 PM 11-11-15
Mình nghĩ nếu có lợi nhuận mà trong giới hạn cho phép thì cũng không sao. Đừng nhiều quá là được.
guitarcm - 10:36 PM 11-11-15
bán đàn gỗ ép mà nói gỗ soild thì bao nhiêu lợi nhuận rồi còn gì? đừng nói có sự nhầm lẫn gì ở đây và ad KHẢI và mod HUY cũng đã chắn chắn 100% rồi còn gì?

đó là chưa kể tính theo cấp số nhân thì số lời đó lên bao nhiêu?
guitarcm - 10:38 PM 11-11-15
bạn tính thử xem trong 1 đợt chọn đàn là bao nhiêu cây? có bao nhiêu đợt chọn đàn? có bao nhiêu cây tuyển riêng và bán riêng ở nhà? cứ tính lên cấp số nhân.
uduchi_24 - 10:40 PM 11-11-15
Đi chọn đàn chỉ đi 3 tiệm, ng khác hỏi đàn tiệm khác là khó chịu ngay. Thậm chí mod huy còn nói mua đàn ân guitar là mua gỗ ko phải mua đàn. Đọc nghe khó chịu cho thằng con nít ranh. Suốt ngày lên khoe khoang, bợ đít mod khải
guitarcm - 10:48 PM 11-11-15
có bạn nào đặt câu hỏi là sao mình hỏi tư vấn thì họ luôn nói nếu tin tưởng tổ chức thì sẽ có đần chiến còn ko tin thì thôi ko ép? có bao giờ hỏi là họ chỉ tư vấn mà chọn đàn ở những tiệm của họ ko thôi? có ai đã được tư vấn mua đàn ở 1 nơi khác chưa? có ai được cầm trên tay cây đàn Nhật được tư vấn và mua là ko phải từ ad KHẢI chưa? và còn nhiều câu hỏi các bạn phải đặt ra.

Cũ 11-11-15, 10:29 PM
superman999 superman999 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 11/30 (36.7%)

Quoted: 2 Post(s)
Đọc cái topic đang nổi lên về mua đàn guitar sao mai (tiến nguyễn) mới thấy bạn @gavanghn1999 trẻ trâu cỡ nào. Thần thánh hóa, gặp ai cũng chửi. Tốt nhất bạn nên im lặng chờ hướng giải quyết từ BTC và Admin. Đừng chửi thằng này thằng nọ vì trong này bạn chỉ có sinh năm 1999. Tôn trọng, lịch sự sẽ được member ủng hộ nhiều hơn bạn nhé. Vì từ đầu bạn cũng có nghe ai đâu, nên mới ra cớ sự này.

Gavang1999hn - 10:31 PM 11-11-15
Vâng e xin lỗi. Cũng tại e tin hết vào mấy lời nói của bọn lừa đảo này. Mong các anh tha lỗi.
superman999 - 10:35 PM 11-11-15
Cố gắng chờ bạn ơi. Chuyện đâu còn có đó, biết là xót 8tr nhưng bình tĩnh sẽ tốt hơn. Mình 6tr5 cũng chưa biết đi về đâu

Ðề tài đã khoá

Đánh dấu

Tags
đàn, của, chơi guitar, gavang guitar pro, gavanghn guitarpro, giutar pro.vn đuc hoa, guitar, guitar pro, lập, mua đàn, người, những, tiền, trình, trong

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị