GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 06-10-12, 04:15 PM
hideyourface hideyourface đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 5/20 (25%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Mặc định 2 năm với guitar, và tôi vẩn là beginner...
Chào các bạn, mình là một mem mới, lâu nay vẩn thường ra vào diển đàn để học hỏi ae. Mình có một vài lời tâm sự cũng như thắc mắc về guitar muốn chia sẽ và mong các bạn có thể giúp được mình! Mình đến với guitar cũng chỉ như một thú vui hàng ngày, nhưng từ khi biết đến hide - guitarist của X Japan mình mới biết rằng mình đã thật sự đam mê guitar. Mình chỉ là một thằng học sinh lớp 11, gần 2 năm trước mình đã đánh liều mua một cây guitar Hohner hơn 3tr để mong một ngày nào đó đc chơi những bản nhạc mình thích,nhưng nó không dể như mình nghỉ,dù hơn 1 năm với Hohner mình vẩn chưa bấm đc gam F, nơi mình ở ko có điều kiện để mình học bài bản, chỉ là tự học, mày mò qua những video trên youtube, đánh theo giai điệu của Cát Bụi, A time for us mà cứ tưởng mình đã chơi thành công 1 bài hát, mình tự ý đơn giản hóa một bài hát một cách ngu ngốc thế nào không hay... Một lần gặp sự cố với, cây Hohner của mình bị gẩy cần, dù bắt đầu nhận ra trình bộ yếu kém nhưng do đam mê thôi thúc mình đã lấy hết can đảm để mua thêm một cây đàn khác, hơn 2tr, một con số không nhỏ đối với học sinh chưa làm ra đồng tiền như mình, và đến nay đã gần 2 năm mình biết đến guitar, đã bấm đc những hợp âm hay chơi từ A,Em,F,F#,Am,G,Dm,D,Bm,C,.... dù có thể đối với các bạn nó chỉ là những hợp âm đơn giản, nhưng với mình thì đó là cả một quá trình luyện tập không sách vở, không thầy cô, chơi guitar một mình chẳng có ai giao lưu, đôi khi thật sự nản, rất nản, nhưng mơ ước trở thành 1 guitarist thực thụ đã ko cho phép mình cái quyền nản. Trong mắt bạn bè mình là thằng duy nhất biết thế nào là guitar, hội họp thường kêu mình đánh cho hát, nhưng khổ thay, chỉ biết bấm hợp âm, chơi vài điệu cơ bản slow, blue, surt, quạt chả vài điệu mà cũng chẳng ra làm sao, tụi nó hát thì ra hát, mình đàn ra đàn chẳng thể nào nghe vừa tay, có chăng là chơi đc vài bản cổ điển đơn giản nhìn theo tab mà chơi. Thật lòng mình mong các bạn cho mình biết cốt lổi chơi guitar đệm hát là như thế nào? mình không thể nào đánh dù chỉ 1 bài cho ra hồn, uhm thì điệu cơ bản, hợp âm cơ bản mình chơi đc đấy nhưng khi vào nhạc cũng chả ra làm sao, có người hát cũng chả ra làm sao, 2 năm qua mình đánh đổi thời gian và công sức nhưng đến nay mình chưa thấy rằng bản thân đã nhận đc gì, trình độ vẩn chưa tiến xa đc gì, dù chỉ là chơi một bài hát...Lời lẽ của mình có lẻ không hay, nhưng cám ơn các bạn đã dành thơi gian để đọc những dòng tâm trạng này và xin cho mình biết mình phải làm gì bây giờ, mình chấp nhận bắt đầu lại từ đầu dù thế nào đi nữa...

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi hideyourface với 06-10-12 lúc 04:17 PM
lethimet - 06:48 PM 06-10-12
Chào bạn. !
mình cũng chơi guitar chắc cũng hơn 3 năm rồi . 1 khoảng thời gian ko nhỏ. và cũng chỉ ở mức beginer .. .. nhưng mình rút ra được 1 điều và cũng có 1 lời khuyên cho bạn.
+ nếu bạn là 1 người có tinh thần tự học cao chắc hẳn qua 2 năm bạn đã giỏi rồi.
Vì thế bạn nên kiếm 1 chỗ nào đó để học. nếu ko bạn có thể tham gia clb của trường. tại đó sẽ có những người chơi giỏi chỉ cho bạn.
Nếu bạn ngại thì bạn chỉ còn có thể học hợp âm để đệm hát mà thôi.
(nhưng nói thật tự học khó lắm, bạn nên tham gia vào học thì sẽ tiến bộ nhanh hơn đó )
zodiac - 01:40 PM 07-10-12
ùi, mình cũng đi học 4-5 lớp rùi mà vẫn chả chơi đc bài j, nhưng mà mình cũng chả nản. Tháng này tìm lớp đi học típ
namgiao93 - 10:16 AM 15-06-15
kiếm thầy dậy đi

The Following 9 Users Say Thank You to hideyourface For This Useful Post:
bluemoon91 (15-04-13), hoangap (02-11-12), jaco (13-11-13), lazyl0v3 (23-11-12), Office.pham (07-10-12), rimw (06-10-12), wishine (08-04-13), X.MoNS119 (25-03-13), yahoomv4a (09-09-13)
Sponsored Links
Cũ 06-10-12, 04:24 PM
evil1412 evil1412 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 3/10 (30%)

Quoted: 0 Post(s)
Hix k biết mình giống bạn không nữa,nghe nản quá chơi đc 1 tg rùi mà chưa chuyển đc hợp âm---chơi 1 mình chả có ai dạy bảo .Mà lớp học thì mình bận túi bụi,giá lại đắt quá

+2 EXP
lethimet - 06:49 PM 06-10-12
bạn có thể tham gia câu lạc bộ do các bạn khác tạo mà, ko tốn phí ... offline vào mỗi buổi tối nên chắc ko ảnh hưởng tới việc học mà

Cũ 06-10-12, 04:27 PM
docuonggiang docuonggiang đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 1/10 (10%)

mình thấy ưng là đánh chứ cần j cái cao siêu nhỉ

The Following 2 Users Say Thank You to docuonggiang For This Useful Post:
hideyourface (06-10-12), Office.pham (07-10-12)
Cũ 06-10-12, 04:31 PM
vietanhnn vietanhnn đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 21/50 (42%)

Quoted: 3 Post(s)
bạn muốn đánh một bài cho ra hồn, bạn phải thuộc nó, và phải cảm nhận được giai điệu của nó một cách có cảm xúc nhất, có thế, bạn chỉ cần chơi romance thôi cũng thấy hay lắm rồi còn guitar đệm hát, thì bạn cần học kỹ hợp âm, nắm bắt giai điệu để làm intro và outro cho bài hát, còn đoạn giữa thì ko có gì đâu

The Following 2 Users Say Thank You to vietanhnn For This Useful Post:
manh215 (15-11-13), untilonehit (23-07-15)
Cũ 06-10-12, 05:52 PM
lumihqm lumihqm đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 5/10 (50%)

mình mới tạo cái acc này đúng 5' và đọc bài này của bạn,
thực thì mình mới chạm vào cây đàn hơn 1 tháng đổ lại đây và mình đã tập được các hợp âm cơ bản, thời gian rảnh là mình lại lên xem những clip rồi học theo, khi học theo được 1-2 bài, mình bắt đầu tìm hợp âm cho các bài hát dễ đánh như có các gam C,Am,Em,A,D,Dm,F,F#.....nếu bài nào đó có gam mình chưa từng thấy mình sẽ GOOGLE , từ từ đó bạn sẽ tốt lên thôi, tự học cũng rất tốt bạn ah, nếu cố học và học được bạn sẽ tốt hơn nhiều. Mình cũng đâu có đi học đâu, ở nhà mà,ko bạn ko sách vở, chỉ trên máy tính (ah, có 1 quyển vở mình ghi chép các gam ). Khi bạn tốt rồi thì mình nghĩ vs niềm đam mê lớn lao mà bạn có cũng đủ để bạn tự sáng tạo ra 1 bài đoạn intro cho 1 bài hát....
Đó là suy nghĩ của mình thôi, các bác đừng chém nhá ,
Chúc bạn thành công....

+5 EXP
Cũ 06-10-12, 05:53 PM
Chí Chuột Chí Chuột đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 21/30 (70%)
SP: 7/10 (70%)
Số lần cộng|trừ: 2 lần

Vấn đề của bạn có lẽ là người giao lưu, hãy tìm người cùng chơi, truyền cảm hứng cho họ, cùng nhau tập luyện sẽ lên tay nhanh! Không biết vì sao chứ hơn 1 năm mà F chưa bấm được thì có vẻ hơi căng Hãy lên youtube search haketu, những kiến thức đó sẽ giúp bạn khá nhiều đấy. Nói thật mình cũng tự học qua mạng, đến giờ hơn 1 năm rồi, đã tự soạn được solo một số bài mình thích, không còn vất vả đọc tab như xưa nữa mà nhìn thế tay là ra luôn, mấu chốt ở đây có lẽ là người cùng luyện tập, cùng nhau luyện sẽ tìm ra được hướng đi đúng, cố gắng chăm chỉ nhé!

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi Chí Chuột với 06-10-12 lúc 05:58 PM
Cũ 06-10-12, 06:11 PM
kyuubinaruto kyuubinaruto đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 7 - Class: None
EXP: 23/70 (32.9%)
SP: 9/10 (90%)
Số lần cộng|trừ: 2 lần

Quoted: 2 Post(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới kyuubinaruto
1 lời khuyên chân thành là nên đi học đàn...tự học k tiến bộ đc đâu ^^!...

+1 EXP
Tài hoa nhất trường cấp 3
trangchip91 - 09:28 PM 15-03-13
mình cũng nghĩ thế , ở nhà k có động lực hehe, ra lớp vui có động lực hơn

The Following User Says Thank You to kyuubinaruto For This Useful Post:
rimw (06-10-12)
Cũ 06-10-12, 08:19 PM
oxperfect1 oxperfect1 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 0/20 (0%)

có lẽ là do phương pháp tập luyện chưa phù hợp thôi......đối với đệm hát theo ngu kiến của mình bạn cần nắm vững nhịp + điệu của bài hát mà bạn muốn chơi là mọi thứ sẽ đơn giản như đan rổ. con vấn đề bạn đàn + hát nó chả ra làm sao mà trong khi bạn đã nắm vững nhịp + điệu thì có lẽ vấn đề của bạn đang gặp phải là tông ( mình hay gọi là tông ) của bài hát "VD: ban lên mạng seach hợp âm của bài: nồng nàn hà nội đc viết ở G (son trưởng) mà bạn lại đi hát nó ở C or A thì đúng là éo thể nào mà lọt lỗ đít đc".tốt nhất ban lên học hát trc khi hoc đàn

+5 EXP
The Following User Says Thank You to oxperfect1 For This Useful Post:
Cá Rô Cherry (06-10-12)
Cũ 06-10-12, 10:25 PM
khanhchun khanhchun đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 5/20 (25%)

bạn hiền ơi, cố lên nào, mình cũng mới tập thôi, ban đầu cũng thú vị lắm, giữ cho mình cái lửa nhiệt huyết nhé

+1 EXP
The Following User Says Thank You to khanhchun For This Useful Post:
rimw (06-10-12)
Cũ 06-10-12, 11:14 PM
Cá Rô Cherry Cá Rô Cherry đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 2/20 (10%)

Quoted: 1 Post(s)
Đâu nhất thiết là phải bức lên những sân khấu tráng lệ, hay đánh được nhưng bài hay, làm được những video có nhiều lượt view mới gọi là thành công. Mình nghĩ bạn có niềm đam mê và dám theo đuổi đam mê của mình thì cũng đã là một thành công rùi..
Mình tự làm mình vui trước khi mua vui cho người khác.
Chúc bạn thành công theo một nghĩa nào đó.

ắt thành chính quả

I am still there everywhere
I am the dust in the wind
I am the star in the northern sky
I a never stayed anywhere
I am the wind in the trees
Would you wait for me forever???
Trả lời

Đánh dấu

Tags
1 năm học guitar, a time for us, a time for us tab guitar, đệm hát, bài hát, bộ cót của guitar, bai danh guitar don gian, bai hat dem cho beginner, bản nhạc, beginner, beginner là gì, cổ điển, cach quat cha beginner, cần, cảm âm quạt chả, danh guitar tab la gi??, dieu disco trong guitar, disco giuta don gian, ghita và tôi, guitaq danh cho dewm hat, guitar, guitar đệm hát, guitar co dien la gi, guitar danh cu le la gi?, guitar solo là gì, hợp âm, học guitar, hoc danh guitar theo tab, hoc gita 2nam, hoc guitar 1 nam, hoc guitar 2 nam, hoc guitar hon 1 nam, hoc guitar khoang 2nam, hoc guitar khong tien bo, hoc guitar mau tiên bô, hoc guitar nhanh tien bo, japan, người, nhạc, quá trình, tâm sự, trong, video

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị