GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 10-07-15, 12:02 PM
splendid2105 splendid2105 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 15/20 (75%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 1 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định Hỏi về hướng tập đàn tiếp theo
Chào các bạn.

mình tự học guitar cũng 1 năm rồi. khả năng mình có thể đệm hát những điệu cơ bản (slow rock,suff, balad). Ngoài ra mình cũng có thể nhìn tab và nốt nhạc để tập đánh theo được. nếu mình thích bài nào thì tìm tab về tập theo thì vài tuấn là có thể đánh các bài dễ (i miss you, romance..)

Giờ mình muốn có khả năng chơi solo 1 bài hát thì ko biết nên học đệm hát hay classic tiếp nữa,vì cứ nhìn tab để chơi thì mình thấy ko tiến bộ đc. còn học âm giai thì khó hiểu quá vì trên mạng dạy mình ko tự học theo được. Mong các bạn đi trước rồi chỉ giúp mình hướng đi tiếp theo nên học gì với.

xin cảm ơn các bạn...

+5 EXP
Sponsored Links
Cũ 28-07-15, 02:19 AM
Henry Le Henry Le đang ẩn
Cựu Admin

Level: Level: 16 - Class: Advanced
EXP: 40/160 (25%)
SP: 76/100 (76%)
Số lần cộng|trừ: 26 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 2 Post(s)
Chào bạn,

Mình có một vài ý kiến cá nhân, hi vọng có thể giúp bạn.
1. Rèn luyện những kĩ thuật cơ bản hằng ngày (như móc dây, chạy ngón, luyến,...) để làm cho tiếng đàn càng ngày càng hay hơn.
Việc này rất quan trọng, bạn có thể tận dụng và tập lại những bài đơn giản bạn đã tập cho đúng kĩ thuật, tay trái sử dụng đúng ngon tay để bấm, tay phải móc dây, ép dây đúng cách, luyến láy tiếng rõ ràng,... và rồi tập đánh để nghe sao cho có hồn, xong rồi quay lại post lên cho mọi người góp ý sai chỗ nào để sửa rồi lại tập tiếp. Chỉ như vậy thôi là bạn đã tiến bộ vượt bậc.

2. Học về hoà âm để biết tại sao những bài nhạc mình đang chơi lại hay khi chơi như vậy, từ đó bạn sẽ biết cách tự viết ra một bản nhạc hoặc chuyển soạn một bản nhạc riêng cho mình.

3. Nghe nhạc và chơi nhạc thường xuyên để kĩ năng không bị mài mòn. Mình bỏ không đụng đến Guitar mấy tháng và kết quả là bây giờ tiếng đàn của mình rất tệ.

Câu hỏi của bạn khá chung chung, và không rõ ràng nên mình chỉ có thể nói chung chung vậy, nếu bạn muốn đi sâu vào nhạc cổ điển luôn thì mình sẽ góp ý cụ thể hơn.

+5 EXP
Cũ 28-07-15, 08:29 AM
nhuttruong1910 nhuttruong1910 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 9/30 (30%)

Mentioned: 3 Post(s)
Quoted: 1 Post(s)
Nếu muốn tiến nhanh và xa hơn nữa, bạn có thể tìm thầy hoặc sư phụ để theo học, cũng có thể tham gia các lớp, nhóm guitar để học hỏi + trao dồi thêm

+2 EXP
Cũ 28-07-15, 04:30 PM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@splendid2105:

Theo ý bạn solo là thế nào? Solo thì dăm ba kiểu solo lận.

Muốn không nhìn sheet mà chơi solo thì đơn giản nhất là học thuộc lòng, nốt nhạc làm sao thì đánh y chang như vậy giống như mấy dĩa nhạc Guitar Vô thường (kiểu này nghe rất chán). Cũng có loại chơi khác hơn, nghĩa là thêm mắm muối (bạn tự soạn ra giai điệu miễn sao nghe lọt lỗ tai, hay là được) vào bản nhạc chứ không đanh nốt đơn điệu như Guitar Vô Thường nhưng bạn phải tập dợt trước, thuộc trước những đoạn nhạc đó rồi khi chơi nhớ lại những đoạn đó rồi phang thôi..

Có loại solo kiểu ngẫu hứng, chủ đề chính vẫn là bài nhạc nhưng những đoạn nghỉ , những đoạn ca sĩ lấy hơi thì bạn đặt vào chỗ trống đó giai điệu riêng của mình và có khi mỗi lần chơi lại bài nhạc là mỗi lần khác, nhưng đều nghe lạ tai và hay (biến hóa tùy năng khiếu mỗi người, mình đã gặp người chơi kiểu này rồi, cực đỉnh). Muốn làm được điều này bạn phải máu lửa với bài nhạc và phải có năng khiếu thì mới làm được (dạng này có thể bạn chưa học qua nhạc lý nhưng vẫn làm được).

Nếu không có năng khiếu ứng tấu như vậy bạn phải trau giồi thêm nhạc lý như Ngũ cung,….(thường nhắc đến nhiều nhất) và phải chú ý, tập dợt thường xuyên. (Mấy guitarist điện hay thể hiện những đoạn ngẫu hứng như thế và đặc biệt nhất là những guitarist trong nhạc Jazz rất thường xuyên, rất khó…)

Những đoạn ngẫu hứng đó không chỉ trong solo không thôi mà trong đệm hát người ta hay dùng. Các thể loại guitar như Modern, Acoustic, Classic hay Flamenco đều có thể dùng trong đệm hát được cả và loại nào cũng hay cả, nếu sở thích của bạn là cái nào thì đi theo hướng đó.

Đam mê và thường xuyên trau giồi kiến thức thì sẽ gặt hái thành quả hồi nào không hay.

+5 EXP
Cũ 28-07-15, 05:23 PM
splendid2105 splendid2105 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 15/20 (75%)

Mentioned: 1 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
cám ơn những chia sẻ của các bạn. mình thích chơi những bài nhạc dạng semi classic,nên mình thường tìm tab về,đánh theo tab và học thuộc lòng,đôi khi lâu quá ko đánh lại sẽ quên,hj. giờ mình sẽ tập mỗi ngày để bài nhạc mình đánh có hồn hơn,vì tự học nên có rất nhiều khó khăn.

Trả lời

Đánh dấu

Tags
..., đàn, đệm hát, bài hát, cơ bản, chơi solo, classic, guitar, guitar cũ, hát, học, học guitar, hay, i miss you, năm, những, nhạc, rock, romance, slow, slow rock, solo, tự học guitar, tab

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị